ผมเจอต้นแบบของผมแล้ว 555

น่าจะเกือบ 10 ปีได้มั้ง ที่ผมได้ code webboard php ที่เขาเขียนแจกฟรีตัวหนึ่งมาหัดเล่น ในนั้นมี email ของคนเขียน ขออภัยข้อมูลเก่าๆเหล่านั้น หายไปไหนก็ไม่รู้ หาไม่เจอจำได้แต่เจ้าของโค๊ดชื่อ แสนศักดิ์ ผมเคยเขียน email ไปขอบคุณและขออนุญาตแก้ไข ตอนหลังมาถ้าจำไม่ผิดจะเปิดเว็บ dserver ก่อนจะหายไป

code php เหล่านั้นกลายเป็นต้นแบบของโปรแกรมที่ผมนำมาต่อยอด แก้ไข พัฒนา จนกลายเป็น mini cms ที่ผมใช้หากินอยู่ทุกวันนี้ (ตัวแปรหลายชื่อ ผมก็ยังใช้ชื่อเดิมอยู่เลย No, Qname, Qtitle )

วันนี้ (อย่าว่าผมเซ่อเลยน่ะ) ผมพึ่งเห็น user ท่านหนึ่งชื่อ sansak ลงโฆษณาขายโฮส deeserver ก็เลย PM ไปถามดูว่าเป็นท่านเดียวกันไหม ได้รับคำตอบว่า “ใช่”

ดีใจครับ ที่วันนี้ผมได้มาเจอคนที่ผมนับถือเป็น “อาจารย์” อีกท่านหนึ่ง
ผู้น้อยขอคาราวะครับ :875328cc:

ถ้าเป้นไปได้ ขอได้ชมเว็บจาก mini cms บ้างสิครับพี่

ผมก็เคยใช้สมัยหัดทำเว็บตอน ม.สามครับ

เยี่ยมเลยครับ :d5f02ecd:

ผมก็ใช้ครับ ยังจำได้ http://php.deeserver.net เป็นตัวสอน php ผมเลยละครับ ในสมัยนั้น

webboard , sticker , search , msn list , icq list

ผมเขียน php เป็นก็ได้โค้ดตัวอย่างจากที่นี่แหละ มาแก้ไขดัดแปลงเลียนแบบจนเป็น ฮ้าๆ ขอบคุณมากๆ โค้ดในเว็บเก่าเค้าผมโหลดเก็บไว้หมด นำมาแจกต่อบนเว็บผม ยังอยู่เลยไปหาดูได้

:th_059_:

นี้ก็ “อาจารย์” ของผมอีกท่าน

ไม่ได้หวงน่ะครับ แต่ไม่อยากเสนอสื่อครับ เดี๋ยวโดนแวะเข้าไปเยี่ยมในระบบ admin

ก็ผมไม่ได้แก้อะไรมากมายครับ ตัวแปรก็เกือบจะเดิมๆ มันก็ยังต้อง register globals On อยู่
ไม่มีเช็คความปลอดภัยเหมือนเดิมๆเลย :07baa27a:

ผมเอง ก่อนมาที่ tht ก็อยู่ที่ php.deeserver.net มาก่อนครับ
แล้วมีกระทู้นึง เกี่ยวมีคน load โปรแกรมจาก web พี่แสนแล้วไปแก้ credit เป็นของตัวเอง
แล้วมีคนมา post ประจาน post ไป post มา มีบอกว่ามีคนเอามาประจานที่ board tht ด้วย ผมก็เลยตามมาที่นี้ (แต่หายังไงก็หาไม่เจอสักทีไอกระทู้ที่ว่า)

ก่อนอื่น ก็ต้องขอสวัสดีทุกๆ ท่าน อย่างเป็นทางการก่อน หลังจากมาหาความรูกับบอร์ดนี้มาตั้งนานแล้ว
ก็ยังระลึกถึงพี่ๆ น้องๆ จากบอร์ดเดิมนะครับ สำหรับที่นี่ผมก็ยังน้องใหม่มากๆ อย่างไรแล้วก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

แสน

ยินดีต้อนรับครับ :d5f02ecd:

เมื่อก่อน ผมก็ได้ความรู้จาก php.deeserver.net เยอะเลยครับ
:d16c4689:

php.deeserver.net
web ในตำนาน

อาจารย์ ของ เรา ๆ :875328cc:

ยิ่งอ่าน ยิ่งเขิล ครับ (กระทู้แอบดักแก่ แหะๆ)

ยังไม่มีใครแก่ครับ

ถูกต้องน่ะครับ

ไม่ได้คุยกันนานเลยเนอะ สบายดีนะครับคุณแสน :059:

:d5f02ecd: