มีคำถามครับ รบกวนช่วยตอบทีครับ หาอ่านแล้วแต่ไม่เจอครับ

ว่าจะเช่า VPS เอามาทำธุรกิจนี้ครับ
แต่ตอนนี้ยังไม่ทำเพราะความรู้ยังไม่ถึงขั้นครับ กำลังเก็บเกี่ยว:baa60776:

คำถามคือ
จำเป็นไหมครับต้องซื้อ IP ในVPS เพิ่มให้ เป็น 1 domain ต่อ 1 IP ต่อ 1 ลูกค้าครับ
รบกวนผู้มีประสบการ์ณตอบด้วยครับ
คือผมลองหาอ่านดูแต่ก็ยังไม่เห็นมีใครตั้งคำถามเรื่องนี้ครับ

ขอบคุณคำตอบล่วงหน้าครับ ^^’

ทำธุรกิจด้านไหนครับ ถ้าโฮสติ้งใช่เลยครับ

อ่อครับ
ขอบคุณพี่ Host4.PRO มากครับ ^^

ถ้าลูกค้าไม่ได้ซื้อ ssl certificates มาติดตั้ง ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ ip เพิ่มครับ (จริงๆก็มีวิธีใช้ ip เดียวกันได้)

ว้าวววว ขอบคุณท่าน Freedomlover มากครับ เดี๋ยวไปหาอ่านเพิ่มครับเรื่องการใช้ IP เดียวกันขอบคุณมากๆๆค้าบบ ^^"

ไม่จำเป็นครับ ปกติก็แชร์ไอพีกันอยู่แล้ว ถ้าไม่ได้ใช้งานเฉพาะด้าน

ใช้ 1 vps ต่อ 1 ip ก็พอครับ

เว้นแต่เหตุผลอื่น ๆ ครับ เช่น SSL เป็นต้น

ไม่จพเป็นครับ ถ้าทำ shared host ธรรมดา ให้ ip เดียวพอครับ

ใช้แค่ ip เดียวครับ แต่ลง dns server ในเครื่องไว้จัดการ

รับทราบครับขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ^^"

ทำความเข้าใจเรื่อง vHost นะครับ

ไม่แน่ใจถ้าใช้งานหลาย 1 domain/ip จะทำให้ไม่มีปัญหาเรื่องส่งเมลล์หรือเปล่า ผมเข้าใจว่า การใช้งาน sharehosting ถ้าเกิดไป IP ไปโดน backlist แล้วน่าจะทำให้เกิดปัญหาทั้งชุดหรือเปล่า

อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ รอท่านอื่นอีกที

ธุรกิจนี้คือธุรกิจอะไรครับ ??? ถ้าหมายถึงโฮสติ้ง ไม่จำเป็นครับ ถ้าลูกค้าไม่ต้องการ SSL
หรือถ้าหมายถึงเอามาทำเว็บบริษัท สมควรครับ มันจะดูน่าเชื่อถือกว่า IP เดียวคนเดียว