ต้องการขายโฮสติ้งครับ ช่วยประเมิณราคาหน่อยครับว่าควรจะตั้งราคาประมาณเท่าไหร่

ต้องการขายกิจการเว็บโฮสติ้งครับ ช่วยประเมิณราคาหน่อยครับว่าควรจะตั้งราคาประมาณเท่าไหร่

ตอนนี้กำลังคิดอยู่ครับว่าจะขายดี หรือเปล่า อยากจะทราบราคาว่ามันจะคุ้มไหมที่จะขายหน่ะครับ

เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาดูแลแล้ว อยากจะขายพร้อม Server เลยครับ

[U][B]รายละเอียด Server[/B][/U]

Dell(TM) PowerEdge(TM) R210
CPU Quad Core Intel(R) Xeon(R) Processor X3440 (2.53GHz, 8M Cache, Turbo, HT)
Raid 0,1 SAS 6/iR Controller Card
RAM 2GB DDR-3 1333MHz UDIMM Memory
HD SATA-II 2x500GB

[U][B]รายละเอียดกิจการ[/B][/U]

• เปิดกิจการมาแล้วประมาณ 5 ปี
  • มีลูกค้าที่ Active อยู่ประมาณ 100 ราย ครับ
  • มีระบบจัดการโฮสติ้งเรียบร้อยหมดแล้ว (เขียนเอง)
  • DirectAdmin, Reseller Club
  • SEO คำว่า “เว็บโฮสติ้ง” อยู่หน้า 2
  • หน้าเว็บ PR 4 และมี subdomain PR4 อยู่อีก (เป็นเว็บข่าว) อาจจะต้องขายพ่วงไปด้วย

อาจจะดูง่ายๆ นะครับ

1. ราคาขายตามพอดีใจ
  2. เสนอขายผลประโยชน์ ที่ผู้ซื้อจะได้รับ ผู้ซื้อจะมองตรงนี้เป็นหลัก
  3. ข้อมูลต่างๆ เกี่ยวกับลูกค้าที่เขาจะได้รับ ผู้ซื้อคาดหวังมาก

โอ้วว ช่วงนี้ขายกิจการกันเยอะจัง = =a

เวลาไม่มีลูกค้า ลูกค้าน้อย ผมก็คิดขายเหมือนกัน แต่พอเวลาลูกค้าเยอะได้เงินเยอะ ก็ขายไม่ลงจริงๆ เสียดาย อิอิ :026:

คิดมา 6 ปีแระ ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ขาย :07baa27a:

แหมๆเสี่ยๆ วิว

ลูกค้าก็เรียกได้ว่าทรงตัวครับ ที่อยากขายเพราะว่าไม่มีเวลาดูแลจริงๆ แล้วก็ต้องการใช้เงินด้วยครับ

อาจจะคิดจากรายได้ทั้งปีมาเป็นตัวหลักครับ

เช่นของคุณมี 100 ราย 100 รายนี้จ่ายเฉลี่ยรายละ 2,000 บาทต่อปี ก็จะถือเป็นรายได้ 200,000 บาทต่อปี
แต่เนื่องจากไม่มีอะไรเป็นประกันได้ว่า 100 รายนี้จะต่ออายุก็อาจจะมีประเมินว่าจะมีรายไหนต่อซักกี่ %
แล้วก็ดูอีกว่า ภาระความรับผิดชอบนั้นหมดเมื่อไหร่ เช่นถ้า 100 รายเพิ่มต่อ/จ่าย เมื่อกุมภาพันธ์เกือบหมด
แบบนี้เป็นผมก็คงไม่ให้สู้ที่ราคาสูงนัก

ขอบคุณครับ น่าจะต้องคิดแบบนี้ :d5f02ecd:

ราคาที่เมืองนอกเขาซื้อขายกัน อยู่ที่ตัวเลขกำไร 1 ปี โดยประมาณครับ ลองเช็ค webhostingtalk ดู

สนใจขาย PM ข้อมูลให้ด้วยนะครับ

• จำนวนลูกค้า active (จ่ายเงิน)
  • รายได้รวม 6 และ 12 เดือนที่ผ่านมา (ถ้ามีตัวเลขจาก billing system เช่น WHMC/HB ส่งมาครับ)
  • มีลูกค้ารายใดที่สร้างรายได้เกิน 5% ของลูกค้าทั้งหมดหรือไม่
  • คชจ แต่ละเดือนโดยประมาณ (ไม่รวมเงินเดือนตัวเอง)

มั่นใจได้ว่าไม่เผยแพร่ข้อมูลครับ :875328cc:

เดี๋ยวจะทำส่งให้อีกทีนะครับขอไปคำนวณดูก่อนนะครับ

ถ้าจะกรุณา ผมขอข้อมูลด้วยนะครับ
เผื่อ CEO ผมจะอนุมัติ

ครับเดี๋ยวขอคำนวณอีกทีก่อนนะครับ เดี๋ยวจะจัดส่งให้ครับผม

ช่วงนี้คนขายเยอะจังแฮะ = ="

ราคาส่วนใหญ่จะอยู่ที่ความพึงพอใจทั้งสองฝ่าย มุมมองผมถ้าคิดง่ายๆ ก็
[ราคาทรัพย์สินที่ผ่านการประเมิน (ราคากลาง)]+ [ผลกำไรใน 1 ปี เฉลี่ยจาก 3 ไตรมาสหักลบค่าใช้จ่ายต่างๆ]x แนวโน้มเศรษกิจ = Price Take

ส่งรายละเอียดมาหลังไมค์หน่อยครับ