ขายโดเมน ราคาถูก ชื่อสวยตรงคีย์ต่างชาติ ^^

ขายโดเมน ราคาถูก ชื่อสวยตรงคีย์ต่างชาติ ^^[COLOR=#444444][FONT=verdana]
[/FONT][/COLOR][COLOR=#ff0000][FONT=verdana][U]ขายโดเมน
Th-shopping.com
Viewvideoyoutube.com
Shopcheap.us
Game-Ben10.com
[/U][/FONT][U]mobilenetworkworld.com
mobilenetworkworld.info

[/U][/COLOR][COLOR=#ff0000][U][B]จดที่ Godaddy ทุกอันครับ
[/B][/U][/COLOR]ราคาหลัง ไมค์ จร้า PM

Viewvideoyoutube.com
Game-Ben10.com

2 ตัวนี้มีสิทธิเสาี่ยงโดนฟ้องได้

เอ๋ โดนฟ้องไงหรอครับ พอดีไม่ค่อยทราบรายละเอียด ผมขายแค่โดเมน ?

Youtube กับ Ben10 เป็นเครื่องหมายการค้าครับ

อ้างอิงตัวอย่าง : Facebook ฟ้องเว็บที่ชื่อมีคำว่า book
http://www.arip.co.th/news.php?id=412056

โอ้ว กำ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย ^^

คิดจะทำธุรกิจ ไม่สามารถอ้างไม่รู้ไม่ได้ครับ
กฏหมายทุกคนต้องรู้ ไม่สามารถบอกว่าไม่รู้เลยทำผิดกฏหมายไม่ได้่ครับ

กำ งั้นขออภัยด้วยจริงๆๆ ครับไม่ใช่แกล้งไม่รู้ แต่ผมไม่รู้จริงๆ ผมก็ไม่ได้คิดจะ ทำตัวเองเข้าคุกหรอกครับ ^^

ผมทราบครับว่าคุณไม่รู้จริงๆเรื่องนี้
แต่ถ้าจะทำจริงก็ต้องศึกษาให้รอบด้านก่อน
ไม่งั้นจะน้ำตาตกใน (เห็นมาหลายคนแล้วครับ ทำธุรกิจอื่น สุดท้ายมาตายกับข้อกฏหมายเล็กๆน้อยๆ แต่ก็ทำให้ล้มไปเลย)

ขอบคุณพี่ มากครับพี่ ผมจะระมัดระวังในการทำธุรกิจแนวนี้ให้มากๆ เงินที่ขายโดเมนทั้งหมด ผมก็ว่าจะ เอาไปต่อยอด รวบรวมเงินซื้อ Server มาเปิด ^^

งั้นผมขอสอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่องผิดกฎหมายครับ

ถ้ามันผิดกฎหมายจริงๆ ทำไมทางต้นสังกัด(ไม่รู้เรียกอะไรที่เป็นคนจัดสรรเรื่อง domain) ถึงไม่เป็นคนบอกว่า ไม่สามารถจดได้ละครับ คือผมไม่ได้กวนแต่ แต่ผมสงสัยจริงๆ ครับ หรือแม้กระทั่ง คนที่รับจด domain ทั่วๆ ไป ก็ต้องมีความรู้ในเรือ่งๆ นี้เหรอครับ

ขอบคุณมากครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ที่จดได้น่าจะเพราะว่า

• Trademark ของผู้จด ไม่ได้ครอบคลุมทุกประเทศครับ เพราะไม่ได้ไปยื่นจดทุกประเทศ แต่ชื่อโดเมนเป็นสากล
  • ชื่อคล้ายกันแต่ธุรกิจไม่เหมือนกัน คิดว่าไม่ผิดเช่นเดียวกัน จดได้
  • Registrar ไม่มีหน้าที่ดูแลเกี่ยวกับ Trademark ครับ

มีโดเมนเพียบเลย ว่าจะเอามาขายเหมือนกัน

:70bff581:ผมมีประมาณ 20 ชื่อได้ ที่คล้ายๆเข้าข่ายเหมือนกัน แต่ไม่แคร์ เพราะเก็บไว้ปั่นเอง ^^

โอ้ newipad ได้หลายล้าน. ผมมีทำนองนี้ (ชื่อตรงยี่ห้อตรง) อยู่หลายอัน รวยแล้วคราวนี้

รวยเป็นล้าน (หัว)

-*-

ส่วนใหญ่ที่ขายได้ขายดีก็ พวก .com นอกนั่นเขาไม่ค่อยสนใจกันอ่ะครับ ^^

ชื่อสวยผมมีแต่ .com

ชื่อที่เมื่อประเมินได้ขั้นต่ำ 1,000 USD มีประมาณ 10 ชื่อ

แต่ยังขายไม่ได้สักชื่อ หา เอเจ้น อยู่ เหมือนกัน

มีวิธีดู ไหมครับว่า ประเมิณยังไง

เป็นเรื่องรู้กันทั่วไปอยู่แล้ว บริษัทไหนๆก็ต้องจดชื่อใกล้เคียงหรือชื่อที่ทำให้คนอื่น เข้าใจว่าเป็นของบริษัทนั้นๆ เพื่อป้องกันไว้อยู่แล้ว
กรณี Facebook ฟ้อง Techbook ชนะยาก เพราะคำว่า Book จัดเป็นคำที่ well know ฟ้องไปก็ไม่ชนะ

สรุปคือ ใครจดก่อนก็ได้สิทธิ์ชื่อนั้นไป ตัวอย่างของบริษัทจีน newipad เป็นตัวอย่างที่ชัดเจนที่สุด