สอบถามเรื่อง ชี้โดเมนไปที่ซับโดเมน

ผมทำเว็บสำเร็จรูปจาก ecmall เว็บของลูกค้าจะได้ url เป็นซับโดเมน แบบนี้ครับ http://tensui.thailand-mall.com แล้วที่นี้ลูกค้าให้จดโดเมนชื่อ tensuicream.com ผมลองทำตามกระทู้นี้ http://www.thaihosttalk.com/showthread.php/66104-สอบถามเรื่องการชี้โดเมน-ไปที่-ซับโดเมน-ครับ?highlight=domain+pointer ที่ให้ตั้งค่า cname ลองทำตามแล้ว แต่ก็ทำไม่ได้ครับ มีรูปประกอบด้วย ไม่แน่ใจว่าทำถูกวิธี หรือ ทำผิดขั้นตอนอะไรหรือเปล่า หรือมีวิธีอื่นอีกหรือเปล่าครับ

cname เป็นเพียง dns ที่ชี้ ip มาที่เครื่องแค่นั้น

ยังขาด virtualhost ที่บอกว่าเวลาเรียกชื่อนี้แล้วให้ไปที่ path ใหน
ต้องเข้าไปเพิ่ม domain pointer ด้วยครับ

เพิ่ม domain pointer ต้องไปตั้งค่ายังไงอ่ะครับ ผมลองใส่ดูมันเด้งไปที่เว็บหลักแทนอ่ะครับ

แนะนำให้เพิ่ม tensui.thailand-mall.com เป็นลักษณะของโดเมนหลักครับ เหมือนกับโดเมน thailand-mall.com อะครับ
แล้วเพิ่มค่า DNS ของ thailand-mall.com ตามนี้

tensui.thailand-mall.com A ip

หลังจากนั้นก็ไปใน tensui.thailand-mall.com เพื่อตั้งค่าโดเมน Domain Pointer ดังนี้

[COLOR=#333333]tensuicream.com >> [/COLOR]tensui.thailand-mall.com

แล้วก็ตั้งค่า Name Server ของโดเมน [COLOR=#333333]tensuicream.com ให้เหมือนกับ [/COLOR] thailand-mall.com

คือ tensui เป็นแค่ subdomain ใน thailand-mall.com ใช่ป่าวครับ?
ถ้าแบบนั้นสร้างเป็น account + domain ใหม่ แล้วย้าย subdomain นี้ออกไปอยู่ใน account ใหม่แทนดีกว่ามั้ยครับ

edit: ทำตามท่าน datatan เลย

ลองทำตามแล้ว มันขึ้นแบบนี้ครับ

Welcome to the home of tensui.thailand-mall.com To change this page, upload your website into the public_html directory

ทำถูกต้องแล้วครับ

หลังจากนั้นก็ย้ายไฟล์ต่างๆของระบบร้านค้ามาใส่ครับ

มันมีวิธีอื่นอีกไหมครับ ถ้าต้องย้ายไฟล์ด้วยมันจะเหมือนเวลาลง cms joomla opencart ที่จะได้เว็บหรือร้านค้าเดี่ยวๆใช่ไหมครับ แต่สคริปตัวนี้ จะเป็นคล้ายๆแบบ welove ที่ให้คนมาสมัครเปิดร้านค้าแล้วได้เป็นชื่อ subdomain แบบตัวอย่างนี้ครับ tensui.thailand-mall.com แต่ลูกค้าอยากได้ชื่อ tensuicream.com ให้ชี้หรือแทนที่ tensui.thailand-mall.com ครับ อาจจะตั้งกระทู้่แล้วอธิบายไม่หมด ต้องขอโทษด้วยครับ และขอบคุณสำหรับคอมเม้นของทุกคนที่ช่วยตอบด้วยครับ ^^

ทำได้แค่ redirect tensuicream.com ไปที่ tensui.thailand-mall.com แค่นั้น
หรือเนียนหน่อยก็คือครอบ iframe tensui.thailand-mall.com ไว้ที่หน้าเว็บ tensuicream.com แต่จะไม่มีผลทาง seo ใน search engine จะเห็นแต่ tensui.thailand-mall.com

ถ้าจะให้เข้า tensuicream.com ได้เหมือนเข้า tensui.thailand-mall.com ตัว script ที่คุณใช้ก็ต้องรองรับ โดยให้โปรแกรมเมอร์แก้ code ให้รองรับการเข้าด้วยชื่อโดเมนได้ด้วย
ซึ่งในเบื้องต้นคือสร้าง domain pointer ให้เรียก tensuicream.com แล้วไปที่หน้า thailand-mall.com ธรรมดา พอ script คุณรองรับมีการตรวจสอบ url ก็ให้ตัว script ไปเรียกข้อมูลของ tensui.thailand-mall.com มาแสดง

ตามพี่ kke แนะนำเลย ถ้าต้องการแบบนั้น

redirect ก็น่าจะพอครับ แบบนี้เขาเรียกว่าวิธี Domain Forwarding ใช่ไหมครับ เดี๋ยวไปลอง search ดูครับ ขอบคุณครับ

ถ้าแค่ redirect ก็ทำง่ายๆครับ

สร้าง user ขึ้นมาใหม่เลยเป็นโดเมน tensuicream.com
แล้วเข้าไปกำหนด site redirection ใน DA ก็ได้ละ

แบบนี้จะเหมือนในอดีตที่ weloveshopping เค้าเคยทำนะครับ
การันตีว่าไม่ดีครับ :9bbc76d5: เท่าที่รู้จักไม่เหนมีใครทำแบบนี้เลยรุ่งเลยนะครับ

ตอนนี้จะเห็นทำแบบ pointer มากมากกว่าครับ แต่ต้องระวังเรื่อง duplicate content ด้วยนะครับ subdomain เก่าไม่ควรจะเข้าได้ หรือถ้าเข้าได้ก็ต้อง redirect 301 ครับ
เรื่องพวกนี้แนะนำไห้สอบถามทางบอร์ดไทยเสียวจะดีที่สุดครับ
:875328cc:

ตอบแบบนี้ เหมือนคนเว็บนี้ไม่มีความรู้เลยเนอะ

ฮิฮิ ชื่อโดเมนคุณเนี่ยน่าแจ้งให้ Resellerclub รู้จักด้วยจังเนอะ

อ้าว Resellerclub.in.th เข้าไม่ได้น่ะ

เนื่องจากการค้นหา DNS ล้มเหลวจึงไม่พบเซิร์ฟเวอร์ที่ resellerclub.in.th DNS เป็นบริการเครือข่ายที่แปลงชื่อเว็บไซต์ให้เป็นที่อยู่อินเทอร์เน็ต ข้อผิดพลาดนี้มักเกิดจากการไม่ได้เชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตหรือการกำหนดค่าเครือข่ายไม่ถูกต้อง นอกจากนี้ยังอาจเกิดจากเซิร์ฟเวอร์ DNS ไม่ตอบสนองหรือไฟร์วอลล์ขัดขวาง Google Chrome ไม่ให้เข้าถึงเครือข่าย

ตอนนี้ทำได้แล้วครับ ผมลองใช้ วิธี Domain Forwarding ค้นหาจากเว็บนี้ กับ google ส่วนผลด้าน seo หรือวิธีอื่นที่ดีกว่านี้ เดี๋ยวค่อยศึกษาอีกที งมมา 5 วัน กับเรื่องนี้ เหนื่อยจริงๆ ยังไงก็ขอบคุณทุกๆท่านเลยครับ ที่เข้ามาตอบครับ:875328cc: