กระทรวงศึกษาธิการ โดนจัดหนัก!

เข้าไปดูอัพเดทล่าสุด เว็บเริ่มกลับมาติดเหมือนเดิมแล้วและเห็นสโลแกนข้างบน กับ error ข้างล่าง น้ำตาผมมันจะเอ่อล้นออกมา

ขนาดแค่ในประเทศเรายังเป็นแบบนี้ แล้วไปแข่งกับอาเซียน จะขนาดไหน T ____ T

เป็นที่พูดถึงอยู่ในตอนนี้ครับเพื่อนๆ มีความเห็นว่าอย่างไรบ้าง

( หาก Admin เห็นว่าไม่สมควรลบได้ทันที! )

http://www.thaiseoboard.com/index.php/topic,289172.0.html

หายไปแล้วครับ ดูไม่ทัน

เท่าที่ลองดูนะครับ เด็กมันเดา pass จากระบบ manage banner ครับ
แต่เว็บภาษาไทย ลบไอ้ระบบนี้ออกไปละ แต่ eng version ยังมีอยู่ครับ
ผมไม่ได้ hack นะครับ แต่ผมอยากรู้ว่า มันใช้วิธีไหน เลยลองตามดูครับ
http://www.en.moe.go.th/moebanner/admin/index.php

เว็บราชการไทย เป็นแบบนี้กันเยอะเลยนะ เค้าไม่ทำอะไรกันเลยเหรอ

งบซื้อ server หรือจ้างทำเว็บ มากมาย แต่ขาดบุคคลากร ที่เก๋าจริงๆ อ่าครับ ผมว่านะ :slight_smile:

งบหมวดนั้นไม่ใช่เยอะธรรดา เยอะมว๊ากกกก :9bbc76d5:

วันไหนพี่ Pizza ได้ไปเป็น รมว. ผมขอติดสอยห้อยตามไปช่วยเรื่องพวกนี้ ด้วยนะครับ :slight_smile:

อันนี้รับปากได้เลย แต่ผมคงไม่ไปทางนั้นน่ะครับ 555 :th_059_:

แต่กินกันหมด

ขอเจียดมาสักนิด จ้างมืออาชีพ (ไม่ใช่พวกใส่สูท) ไปป้องกัน แก้ไขให้ คงดีขึ้นเยอะ

เอาคนทำงานเป็น มีประสบการณ์โดยตรงจริงๆไปทำเห็นด้วยครับ !!

งบคอมพิวเตอร์ มีแต่งบจัดซื้อ จัดจ้าง แต่ไม่มีงบบุคลากรครับ

เงินเดือน sys admin 15000 เนี่ย คงได้มือดีไปช่วยละครับ

เหตุหลักๆ เพราะว่างบจัดซื้อ จัดจ้าง มันไม่ใช่งบผูกผันระยะยาว อย่างเก่งก็ 3 ปี 5 ปี

แต่จ้างคนๆ นึงเป็นข้าราชการมันต้อง plan ให้เค้าทั้งชีวิตที่เหลือ เลยไม่ค่อยมีงบพวกนี้

ส่วนมือดีที่เอาไว้คอยดูแล ไม่ใช่ไม่มีนะครับ มีแต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเข้าไปยุ่ง คนมันกลัวเสียหน้า เลยกันท่ากันไว้ก่อน เดี๋ยวคนอื่นจะหาว่าไม่เก่งกัน (ซึ่งจริงๆ มันก็ไม่เก่งจริงๆ นั่นละ)

เรื่องระบบคอมพิวเตอร์ของราชการไทย ผมบ่นจนไม่รู้จะบ่นยังไงแล้ว

เรื่อง AEC ผมก็พูดมาสองสามปีแล้ว ไม่เห็นมีใครขยับ มีเรื่องนี้ขึ้นมาก็ดีแล้ว จะได้ตาสว่างกันมั่ง แต่กลัวจริงๆ ว่าเดี๋ยวก็ลืม เพราะว่าคนไทยลืมง่าย

คนไทยลืมง่ายจริงๆ ครับ 555

AEC แรงงานเก่งๆ ของไทยที่ได้เรื่องภาษาด้วยอาจไหลไปต่างชาติ

ผมมีคนรู้จักอยู่ในกระทรวง กระทรวงศึกษามีแต่ข้าราชการรุ่นโบราณที่ไม่อยากจะรับรู้เทคโนโลยีอีกไรอีกและ
ฝ่ายสาระสนเทศก็คิดแต่จะหารับประทานกัน เวลาเสนออะไรให้นายนายก็ไม่รู้เทคโนโลยี
เวลาตรวจรับอะไรๆก็เลยผ่านง่ายๆ ผลที่ได้มามันก็เลยเป็นแบบนี้แหละ ไม่รู้เวลาซื้อขออะไรไปถูกสเป็คป่าวก็ไม่รู้

ข้าราชการกระทรวงส่วนมากคนเก่งมีครับ แต่ด้วยระบบข้าราชการ ห้ามเกินหน้าเกินตารุ่นเก่าครับ เลยทำให้ มันเป็นอย่างที่เห็นละครับ

ผมเคยออกแบบระบบ ขนาดใหญ่ ให้กับกระทรวงนี้ สุดท้าย เจอคนไม่รู้แต่อวดรู้มากมายครับ และรู้มาแบบผิดๆ ซะด้วย เฮ้อ

ไปทำให้ ฟรี เขายังไม่เอาเลยครับ เพราะ ผิดระเบียบ (อย่าหวังจะให้จ้างเลย)

เห็นด้วยครับ

ผมก็เคยเจอกับระบบฐานข้อมูลเหมือนกันสุดท้ายไปจ้างคนที่สามารถฮั้นกันได้กินร่วมกันได้ มาทำแล้วระบบสุดท้ายก็เน่า

ระบบราชการมีขั้นตอนมากมายกว่าจะอนุมัติอะไรสักอย่าง ซึ่งจริงๆแล้วก็น่าเห็นใจ เพราะขนาดนี้ยังคอรัปชั่นกันมากมาย ถ้าไม่มีขั้นตอนเยอะนี่ยิ่งแย่กว่านี้ครับ