รายได้ต่อเครื่องเท่าไร ถึงกำลังดีครับ

สมมตินะครับ
ถ้าการ จำกัด จำนวน ลูกค้าต่อเครื่อง ไม่ได้ อิง ไปที่ cpuload หรือ ram
แบบ อิง จากความ คุ้มค่าของ รายรับแต่ละเครื่อง
เช่น ค่าเครื่อง 50000 ตีไปใช้ 3 ปี ก็เฉลี่ยนเดือนละ เกือบ สองพัน
ค่า colo ถ้า เช่าเยอะหนอ่ย 1/4 1/2 หรือทั้งตู้
ต้นทุน ตีไป 1500 บาท โดยเฉลี่ย
ค่าดูแล ค่า software ที่ลงที่เดียว ถ้า linux ก็ น้อยหน่อย (นับ linux ละกัน)
ค่าพนักงาน admin (ถ้า ทำเองก็ประหยัดไปได้)
อยากรู้ว่า คุณๆ ตั้งไว้ซักเท่าไร ว่า รายได้ ต่อเครื่อง ต่อเดือน เท่าไร ถึงจะคุ้ม
เช่น เอาเวป พวก เดือนละ 100 200 รวมกัน รายได้ เดือนละเท่าไรถึงจะ คุ้ม ค่า

อยากรู้แนวคิดหน่อย นะครับ

น้องๆ สมัยนี้ จบใหม่ๆ สมัครงานอยากได้เงินเดือน 15k+ เพื่อสามารถสมัครบัตรเครดิตได้ และคุ้มกับค่าลงทะเบียนหน่วยกิตที่ลงทะเบียนมาตลอดช่วงเป็นนิสิต

ถ้าอายุ 26+ - 30+ ต้องการ 20K+ ขึ้นไปเกือบทั้งหมด เพราะมีประสบการณ์มากกว่านิสิตจบใหม่

แต่เมื่อท่านใดหันมาทำ host เป็นเจ้าของธุรกิจ ก็มีการทำตลาดอย่างที่เห็นๆ กัน
แล้วใจจริงๆ ต้องการมีรายได้เท่าไหร่กันแน่ ฝากอีกข้อคิดนะครับ

อย่าลืมคิกค่าเสียโอกาส แทนที่จะได้ไปทำงานอื่น อนาคตอาจไปได้ดีกว่า (หรือแย่กว่าไม่แน่ใจ) ด้วยครับ
ค่าความเสี่ยงจากธุรกิจ โอกาสการโดนฟ้องร้อง โอกาสเครื่องพังก่อน 3 ปี ฯลฯ

ของผมก็ใส่เวบมากที่สุดเท่าที่ CPU ไม่โหลดสูง และการใช้งานไม่มีปัญหา connection full ล่ะครับ
ซึ่งจะได้กี่เวบนั้นมันก็อยู่ที่ plan ที่ตั้งไว้ด้วย ของผมจากที่กะๆไว้น่าจะอยู่ที่เครื่องละ 10000-20000บ(รายได้ก่อนหักค่าใช้จ่าย) ขึ้นกับว่ามีเวบหนักๆเข้ามาเยอะแค่ใหน
ซึ่งหากต้องการรายได้ต่อเดือนมากขึ้น ก็คงต้องหาลูกค้าใหม่ๆให้ได้มากขึ้นพอที่จะเพิ่มเครื่องต่อๆไป

Salary

ขอบคุณ อ.มาก เป็นแนวคิดที่ดีมากครับ lol ตอนนี้ผมยังไม่ได้คิดค่าแรงตัวเองเลยอ่ะ…

ของผมคิดอีกแนวนึงแต่ก็คล้ายๆกัน สมมติว่าลูกค้ารายละ 200บ/เดือน

Month New/Customer Income TotalIncome TotalPayment NetProfit
1