เซียนๆ ช่วยนู๋หน่อยค่ะ

มีเครื่อง sv อยู่ที่ กสท อยากได้เวปที่อธิบายการบริหาร server การใช้ directadmin พร้อมกับการเซต ns1. ns2. คือต้องคอนโทลจากที่อื่นค่ะ ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ ช่วยหน่อยนะคะ

การใช้งาน DirectAdmin นี่ไม่ค่อยถนัดนะครับ

แต่การ เซ็ท DNS ให้ชี้มาที่ Server เรานั้นพอได้ครับ

เวบที่สอนดูเหมือนจะไม่มีที่ใหนที่สอนให้ตั้งแต่ต้นจนจบ
มันจะเป็นลักษณะสอนเป็นอย่างๆไป เช่น การทำ mrtg การตั้ง firwall การติดตั้ง AV … กระจัดกระจายกันไป เวบละอย่างสองอย่าง หรือบางเวบก็มีมากหน่อย

ถ้าให้ดีน่าจะจ้าง Admin ดูแลครับ หรือจะจ้าง config ระบบ และแก้ไขปัญหาเป็น ครั้งๆ ไปก็ได้ครับ
ผมก็รับ admin อยู่ครับราคากันเอง

โอ แบบนี้ต้องศึกษา หรือดูจาก forums ของ DA เองละมั้งครับ…เก็บเล็กผสมน้อยไปเรื่อยๆ
ตอนแรกๆผม ก็ยังไม่คุ้นเคยกับเจ้า DA ผมก็ค้นใน นั้นแหล่ะครับหรือดูที่

http://www.site-helper.com/

อีกทางนึงก็คือ จ้างแอดมิน แก้ไขปัญหาเป็น ครั้งๆ ไปเหมือนที่คุณ kke บอก ก็ได้ครับ

โชคดีครับ

ทำ Hosting ไม่เป็นเหมือนกัน
แต่ลงทุนซื้อเครื่องเซอร์เวอร์ ให้ แล้วจ้างให้ดูแล หาลูกค้า อะไรให้ หมดเลยได้ไหมอ่าครับ
แบบรับประกันรายได้ให้ด้วยนะ

จ้างให้ดูแล หาลูกค้า อะไรให้ หมดเลยได้ไหมอ่าครับ
แบบรับประกันรายได้ให้ด้วยนะ

แบบนี้งานหนักน่ะครับ…ไม่รู้จะมีใครรับมั่ง

ทำได้ครับ

แต่ให้รับประกันรายได้ให้อีก

[quote author=Thaipowerhost link=topic=3357.msg25842#msg25842 date=1150523375]

แบบนี้งานหนักน่ะครับ…ไม่รู้จะมีใครรับมั่ง