อีกหน่อยรถฮอนด้าจะราคาแพงแล้วนะฮ๊าฟ

หลังจากนายกรัฐมนตรี ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร กลับจากเยือนประเทศญี่ปุ่นเพื่อสร้างความเชื่อมั่นในแผนการแก้ไขปัญหาน้ำท่วมของประเทศไทย พร้อมกับอวดอ้างผลสำเร็จของการเจรจากลับมาด้วยนั้น

ผ่านไป 1 สัปดาห์ “ฮอนด้า” ประกาศ “ย้ายการลงทุนไปอินโดนีเซีย” !!!

สถาบันวิเคราะห์มองว่า ฮอนด้าต้องการลดความเสี่ยงจากเหตุการณ์น้ำท่วมในประเทศไทยซึ่งยังไม่มีความแน่นอนในแผนป้องกันและแก้ไข

ไหนว่าไม่จำเป็นต้องใช้ล่ามกับปาฐกถา 7 นาที ?

ไหนว่าพูดจาภาษา “ประชาธิปไตย” เดียวกัน ?

337 ล้านดอลล่าร์ หรือ 10,000 ล้านบาทจากฮอนด้าที่ย้ายไปลงทุนในอินโดนีเซียนั้น

มีค่าเท่ากับข้าวราดแกงของคนงานไทยกี่จาน ? กี่ชีวิต ? กี่ครอบครัว ?

ท่านนายกรัฐมนตรีมีคำตอบไหมครับ ?

“Honda’s move to invest in Indonesia comes on the heels of the major disruption to its Thai operations due to the devastating floods last year.”

“The natural disaster seems to have left the OEM with a certain degree of risk aversion with regard to its global production.”

“Honda’s desire to mitigate the risk of further production disruption due to unforeseen factors.”

IHS Global Insight/Reuters

http://www.ihs.com/products/global-insight/industry-economic-report.aspx?id=1065966139

โดย: Noppanan Arunvongse Na Ayudhaya

แผนขับไล่ทุนต่างชาติของท่านนายกสุดยอดจริงๆครับ

ใช้เวลาแค่ 7 นาที สามารถไล่ฮอนด้าออกนอกประเทศได้เลย สุดหยอดดดดดด

อ่านบทความเต็มๆ แล้ว เค้าไม่ได้ย้ายออกนะครับ เพียงแต่เพิ่มกำลังการผลิตในอินโด ซึ่งได้ประโยชน์ทั้ง 1.เพื่อขยายกำลังการผลิต/ตลาด 2.เพื่อลดความเสี่ยงจากภัยธรรมชาติ/การจัดการในไทย

หมายเหตุ: ผมไม่ได้รักนายกฯ หรือพี่ชายนายกฯ

ประเทศประชาธิปไตยอย่างเรา มีเอกราชมีศักศรี ไปต่างประเทศก็พูดภาษาไทย อีกหน่อยจะมีรถยี่ห้อ RedBuff หรือไม่ก็ Chintra ไงครับ

คอนพี่มาไทยพอครับ แฟนผมไปดู

ยังหาข่าวที่เขาจะย้ายไม่เจอเลยอ่ะครับ เจอแต่ข่าว ฮอนด้า กับฟอร์ด จะขยายการลงทุนที่อินโดนีเซียเพิ่ม

เนื่องจากที่นั่นมีตลาดที่ใหญ่ขึ้น มีความต้องการซื้อรถมากขึ้นอ่ะครับ

คอนเฟิร์ม ตามนั้น.

กระทู้ฮา…

อ่านเม้นแรกยันเม้นสุดท้าย ผมนั่งยิ้มกริ่มเลย อิอิ

ผมขี่มอไซต์ ผมก็ใช้ของฮอนด้านะครับ

รู้สึกว่าศูนย์เยอะดี รู้สึกอุ่นใจ

ใช้ honda อยู่ แต่ไม่เครียดครับ ของเค้าแพงจนชิน

ถ้าเข้าศูนย์นี่ไม่ต้องพูดถึง ต้องมี5พันอย่างต่ำ อาการงอกมันหามาให้เพิ่ม

หลังมานี่เลยเข้าศูนย์ซ่อมข้างนอกที่การันตีช่างจาก honda โดยตรง

ราคาถูกหลายเท่า ได้อะไหล่ซ่อมเหมือนแบบที่เข้าศูนย์

ซ่อมที่เสีย ถูกจุด ไม่มีรายการงอกมา