เข้าเครื่องไม่ได้ ทุกช่องทาง เกิดจากอะไรครับ

เข้าเครื่องไม่ได้ ทุกช่องทาง เกิดจากอะไรครับ

ปิงได้ ปกติ

แต่เข้าเครื่องด้วย

เข้า ssh ไม่ได้

เข้าด้วย ftp ไม่ได้

เข้าด้วย ip ไม่ได้

เข้าด้วย โดเมน ไม่ได้

เจ้าของชั้น บอกว่าถ้าปิงได้ไอพี ปกติครับ แล้วแบบนี้เกิดจากอะไรครับ รบกวนขอความรู้หน่อยครับ

โดนบล็อก port สำหรับ manage หรือเปล่าครับ

ผมเป็นเจ้าของเครื่องเอง โทรแจ้งเจ้าของชั้นแล้วเขาก็เข้าไม่ได้เช่นกัน

ล่าสุดได้คำตอบว่า network CAT มีปัญหาครับ

คงต้องรออีกสักพัก

ขอบคุณครับ

Network Cat ผิดปกติ ?

Cat ไม่มีการ Block Port เครื่องหรอกครับ ถ้า Ping ได้ ผมว่าเครื่องติด Firewall น่าจะใกล้ความจริงมากกว่า

service ค้าง ไม่ก็โดนแฮก

น่าจะติด Firewall มากกว่าครับ ตอนนี้กำลังเข้า kvm แก้ไขครับผม

เข้า KVM แล้ว กำลังจะล๊อคอิน แต่ขึ้นข้อความดังภาพคืออะไรครับ Firewall ล๊อคหรือป่าวครับ

ยังแก้ไมไ่ด้หรอฮะ ดูlast log ก่อนดีกว่ามั้ง

เจ้าของชั้น หลับไปแล้ว กำลังนั่งงมอยู่ครับ ยังไม่รู้ว่าเกิดจาก สาเหตุอะไร ตั้งแต่ บ่ายแล้ว

ท่านได แก้ได้ติดต่อมาหน่อยครับ แก้ไขผ่าน KVM ตอนนี้เชื่อมต่ออยู่

ค่าเสียหายเท่าไรโทรมาคุยกัน 090-6571977

ลอง

#/sbin/service iptables stop

และ

#nano /etc/selinux/config

แก้ตรงนี้ให้เป็น SELINUX=disabled

พวกนี้จะเป็นการปิด Firewall อีกทางครับ

1. top ดูโหลด

2. iptraf ดู bw

3. dmesg ดู log

เข้า kvm ได้แปลว่าเครื่องไม่ได้ค้าง

ping เจอ ไม่ timeout แปลว่า bw ไม่เต็มท่อ

ตอนนี้ ใช้คำสั่ง

service netplugd restart

service network restart

ใช้ 2 คำสั่งนี้ แล้วเข้าใช้งานได้ปกติ แต่ไม่รู้เมื่อไร จะเข้าไม่ได้อีก ยังไม่ทราบ สาเหตุที่แท้จริงว่าเกิดจากอะไรครับ

ขอบคุณ ทุกคำตอบ มากๆครับ

กำลังหาจุดที่เครื่องมี ปัญหาต่อไป ดูที่ top แล้ว เครื่องทำงานปกติไม่มีอะไรทำงานหนักเลยครับ

แต่ตอนนี้เครื่องเข้าได้ปกติ แต่ที่ไม่ปกติคือ คำสั่งแบบรูปนี้ที่แนบมานี้ มาเป็น 100 ข้อความต่อนาทีเลยครับ

ใช้ได้ไม่ถึง 10 นาที เข้าไม่ได้อีก ต้องพิมพ์ คำสั่ง

service netplugd restart

service network restart

ก็จะเข้าได้อีก สักพักก็ต้องพิมพ์ คำสั่งนี้อีก

โดนspoofปะหว่า - -"

ดู /var/log/messages

IP ชน

แจ้งเจ้าของ ชั้นไปแล้วครับ กำลังดำเนินการ แก้ไข

ขอบคุณพี่แมน KKE มากๆครับ