สอบถามหน่อยครับ

คือเว็บส่วนตัวของผมมีปัญหาเกี่ยวกับว่า เวลาสร้าง Sub โดเมนแล้ว Internet บางที่ไม่สามารถเข้าได้ (บางครั้ง)

แต่โดเมนหลักสามารถใช้งานได้ปรกติ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ ใครมีประสบการณ์ช่อยแนะนำหน่อย

(ผิดหัวข้อรบกวนย้ายให้ด้วยนะครับ)

ส่วนใหญ่ปัญหาของ sub domain จะอยู่ที่ DNS ครับ

จริงๆลอง test ping ไปที่ sub domain ก่อนก็ได้ครับ เช่น Ping sub.domain.com ถ้าได้ time กลับก็แสดงว่า DNS ok

แล้วค่อยไปดูต่อที่ Web server ว่ามีปัญหาเกี่ยวกับ config ตรงไหน

คือตอนนี้มีเพื่อนผมบอกมาว่าเข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง ในช่วงเวลาที่เข้าไม่ได้สามารถ Ping Domain หลักติด แต่ไม่สามารถ Ping Sub Domain ติด

ส่วนของผมเองสามารถใช้งานได้ปรกติ 100% แล้วครับ

ขึ้นอยู่กับการอับเดตของ DNS ของ ISP แต่ละเจ้าแต่ละจังหวัดด้วยครับ บางทีเห็นเร็วบางที่เห็นช้า ของผมเคยต้องตามกับ TOT ตจว ใช้ระยะเวลา 1สัปดาห์เต็มๆ เลยก็ยังมี