กทมรถจะไม่ติดแล้วนะครับ

สมาคมแท็กซี่จี้รัฐบาลทบทวนขึ้นก๊าชเอ็นจีวีภายใน 31 ธ.ค.นี้ ขู่หากไม่ได้คำตอบที่พอใจจะนำสมาชิกแท็กซี่กว่า 7.3 หมื่นคันหยุดวิ่งให้บริการ และจะปรับค่าบริการนอกมิเตอร์เพิ่มอีกเที่ยวละ 20 บาท หาก ปตท.ปรับขึ้นราคา…

เมื่อวันที่ 19 ธ.ค. นายวิฑูรย์ แนวพานิช นายกสมาคมผู้ประกอบการรถแท็กซี่สยาม ระบุว่า จะต่อต้านการขึ้นราคาพลังงานของรัฐบาลทุกรูปแบบ โดยในส่วนของการเตรียมปรับขึ้นราคาก๊าซเอ็นจีวีนั้น รัฐบาลยังพอมีเวลาที่จะทบทวนใหม่ ซึ่งจะให้เวลารัฐบาลพิจารณาทบทวนให้แล้วเสร็จภายใน 31 ธ.ค.2554 นี้ หากไม่ได้รับคำตอบที่น่าพอใจ รถแท็กซี่ซึ่งมีสมาชิกรวมกว่า 7.3 หมื่นคัน จะเริ่มทยอยหยุดวิ่งโดยอาจจะเริ่มจากหยุดวิ่งเป็นเวลา 15 วัน หรือ 1 เดือน และหากในวันที่ 16 ม.ค. 2555 ปตท.มีการปรับขึ้นราคาก๊าซเอ็นจีวีจริง สมาชิกของสมาคมจะพร้อมใจกันปรับขึ้นอัตราค่าบริการนอกมิเตอร์เพิ่มอีกเที่ยว ละ 20 บาท นอกเหนือไปจากค่าโดยสารตามมิเตอร์ เพื่อลดภาระต้นทุนค่าขนส่งที่ปรับเพิ่มขึ้นจากราคาก๊าซ

น.ส.ภัทรวดี กล่อมจำรูญ นายกสมาคมผู้ประกอบการรถโดยสารประจำทาง กล่าวว่า ปัจจุบันรถโดยสารประจำทางในกรุงเทพมหานคร เกือบทั้งหมดใช้เชื้อเพลิงเอ็นจีวี เนื่องจากถูกระเบียบขององค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพบังคับ ดังนั้น การปรับขึ้นราคาก๊าซเอ็นจีวีครั้งนี้ รถโดยสารจะได้รับผลกระทบโดยตรง ประกอบกับที่ผ่านมาสถานีบริการก็ยังมีไม่เพียงพอ สร้างปัญหาให้กับรถโดยสารมาก.

โดย: ทีมข่าวเศรษฐกิจ

หยุดให้จริงนะ จะยอมนั่งรถเมย์เลยอะ

ถ้า taxi หยุดวิ่ง แล้วจะหาใครมาขับช้า แช่ขวาบนทางด่วนได้ละเนี่ย

ชีวิตคงจะเซ็งแย่เลย

taxi มุ_ จะโลภไปใหม ทุกวันนี้เวลาทอนกะตังยังแฮ็บผม 1-5 บาท เลย

เจอที่หนึ่งมีน้ำโหมาก 91 บาท ให้เขา 90 มันบอกน้องขาด 1 บาท

อยากดด like สักสิบที

เหอๆๆๆ ยิ่งเละ ครับ

ดีละ จะได้ไม่ต้องไปโบกรถเมย์ที่เลนสองเพราะพี่แกชอบจอดแช่ตามป้าย

รถเมล์ได้ครับ ผมไม่รีบ

• ตกลงพี่จะเอายังไงครับ ตอนน้ำมันขึ้นก็ขอขึ้นด้วย ตอนแก๊สจะขึ้นพี่ก็โวย

คนขับแท๊กซี่บางคนแก่กว่าพ่อของผมอีกด้วยซ้ำสายตาก็ไม่ค่อยดีขับแต่ล่ะทีน่ากลัวว่าจะชนคันอื่นๆที่วิ่งอยู่

ทำไมเขาถึงให้ขับได้ล่ะครับอีกอย่างคนขับที่ขับอยู่ตอนนี้ลองไปตรวจเช็คดูได้เลย

ร้อยล่ะ 40 ของทั้งหมดไม่มีใบอนุญาติขับขี่รถยนตร์สาธารณะแต่ก็ยังขับกันได้เต็มบ้านเต็มเมือง

มันแปลกดีนะ!!!

ผมว่าเขาไม่กล้าหยุดวิ่งกันหรอกครับ

หยุดวิ่ง ก็ขาดรายได้

จะมี taxi เอาด้วยสักกี่คัน

ให้เขาก็ต้องให้ครบสิคะ เขาหยวนนะไม่เป็นไร

เวลาเขาคิดเราเกินราคา เรายังเคือง แต่เราให้เขาขาดบาท ก็เท่ากับเราโกงเขานะ

เคยเจอหักเงินทอนไปเลย ห้าบาท เคืองมาก มันตั้งใจโกงกันชัด คือให้นะถ้าเราอยากให้ ไม่ใช่มาทอนหักไปเลย ไรฟระ

นั่นสิเนอะ ผมโกงเขา ฮือๆ ผมมันเลว

จริงไหมละคะ อย่างบางทีเนี่ยนะ ร้านค้าในเนต มีเศษ สองบาทห้าบาท เขายังไม่ยอมให้ลูกค้าหักคอลดให้เลย ใครมาหักคอไม่โอนตามยอด มีเคือง เพราะราคามันบอกว่าเท่าไร แต่เล่นหักคอโอนยอดกลม เหอเหอ

วันๆ โดนหักคอสิบคนก็สิบบาทไง

สำหรบคนที่เขายอมลดให้เขาก็จะบอกเลยว่า ยอดกลม บาทหนึ่งไม่เอา

คนไหนไม่ยอมลดเขาบอกยอดเศษมาทันที ฮ่าๆ

บางทีเจอแท็กซี่ไม่ยอมกดมิเตอร์นะ เคืองจริงๆ คือจอดหน้าหมู่บ้าน ขากไปนะ ร้อยบาท ขากลับเข้าหมู่บ้าน ไปกลับเลยไม่ได้แวะไหน

พวกไม่กดเลย เก็บทันที บอกเท่ากัน ไรฟระ

ได้หรือครับ ไม่กดแล้วบอกเท่ากัน ถ้าไอขากลับรถมันเจือกไม่ติดจะทำไง

ก็เขาจะโกงไง เขาจะอยู่แถวบ้านนั่นแหละ หาลูกค้าหน้าหมุ่บ้านเลย เราก้ไม่ได้คิดไร ไปกลับ ขากลับเห็นไม่กด ก็ทัก เขาว่าเท่ากันแหละ เหอเหอ เซ็งเลย