น้องน้ำถึงบ้านท่านกันหรือยังคะ รอลุ้นอ่ะเนี่ย

[font=“Tahoma”]วันนี้ข่าวบอกว่า รถเมล์เข้าได้แค่ ลาดพร้าว 41 หรือ 45 นี่แหละ วันพรุ่งนี้จะถึง 87 ปะเนี่ย

ที่บ้านพี่ชายเชื่อว่าไม่ท่วม เลยไม่ยอมทำอะไรทั้งสิ้น เหอเหอ แม่ตุนน้ำไป เก็บของ ที่เหมือนจะเป็นแต่ขยะ เหอเหอ ขึ้นชั้นสอง นอกนั้นไม่ได้ทำไร ถ้าน้ำเข้าก็เสียหมด เหอเหอ

ให้มันเป็นไป

คำถามตอ่มา ถ้าเข้าบ้านจนอยุ่ลำบากจะอพยพกันไหม ที่บ้านเหมือนจะไม่ไป โดยเฉพาะท่านแม่

เป็นเหมือนกันหมดเล๊ย ผุ้สูงวัยเนี่ย เหอเหอ[/font]

เธอเปลี่ยนเป็นป้าน้ำแล้วครับเพราะ น้องน้ำเลยหลักสี่(อายุ) มาแล้ว

ใกล้ละครับ อีก 4 โลได้ เหอๆ

ตอนนี้ติดเกาะแล้วครับ

น้ำล้อมรอบหมู่บ้านไว้หมดแล้ว

ถ้าจะอยู่ก็ต้องเตรียมพร้อมครับ แบบว่าไฟดับ น้ำประปาไม่ไหลแล้วอยู่ได้ ถ้าไม่ได้ ผมว่าถ้ามีบ้านที่อื่นๆก็ไปดีกว่าครับ

ถ้าจะไม่ไปเตรียสพวกนี้ไว้เลย

น้ำ อาหาร ยารักษาโรค ก๊าซหุงต้ม เทียนไข ไฟสำรอง ถ้ามีพวก ups หรือพวก แบตเตอรี่รถ พร้อมอินเวอเตอร์

รองเท้าบุท ถ้าอยู่ซอยลึกแนะนำว่าต้องหาเรือหละครับ เอาไว้พายออกมารับถุงยังชีพจากอาหาร

ส่วนผมถ้าระดับน้ำถึงขั้นรถเล็กวิ่งไม่ได้ ผมก็หนีครับ

วันนี้ว่าจะเอารถไปต่อท่อไอเสียเตรียมพร้อมไว้

ขอให้น้ำลดเร็วๆนะครับ

ถ้าน้ำเข้าบ้าน

ตอนที่น้ำเริ่มลด ก็ให้เริ่มทำความสะอาดได้แล้วนะครับ

อย่ารอให้น้ำลดจนหมดแล้วทำความสะอาด

เพราะคราบน้ำที่แห้งนั้นจะทำความสะอาดยากและเปลืองแรงมากกว่าทำความสะอาดขระที่น้ำยังท่วม (ใช้น้ำที่ท่วมนี่นแหละเซ็ด)

งานงอก เอารถไปซ่อมสวิทกระจกก่อนดีก่าก่อนอู่จม

เรื่องน้ำไฟ คิดว่าไม่น่าดับครับ แถวนี้น้ำไม่น่าจะสูง

บางที่น้ำ 1.2เมตร ไฟยังไม่ดับนะครับ แต่น้ำกินต้องเตรียมไว้เยอะ ๆ หน่อย

อยู่ฝั่งตะวันออก ยังดีหน่อยน้ำมาน้อยครับ

ฝั่งตะวันตกนี่แย่เลยตอนนี้

ส่วนตัวผมคงไม่อพยบไปไหน เตรียมเสบียงไว้เป็นเดือน น้ำถังซื้อไว้20ถังตั้งแต่เดือนที่แล้ว

อาหารแห้งอีกเพียบเลย ต้องเผื่อไว้น้ำลดด้วย คงยังขาดแคลนอีกนาน

น้ำประปาก็รองไว้เพียบ

ที่หมู่บ้านแห้งครับ

เตรียมการป้องกันไว้ดี คนในหมู่บ้านก็สามัคคีกันดี มีตั้งโรงครัวกลางด้วย

เครื่องสูบน้ำพญานาค พร้อมน้ำมัน

มีเตรียมรถหกล้อไว้ เผื่อออกไปซื้อของข้างนอก มีเรือติดเครื่อง ส่วนกลางสองลำ

มีลูกบ้านยังอยู่กันประมาณ 50% ได้

สามารถอยู่ได้โดยไม่ต้องพึ่งความช่วยเหลือจากข้างนอก

เหมือนติดเกาะเลย

เตรียมการดีมากครับ ถ้าพร้อมแบบนี้ไม่น่าห่วงเลยครับ

น้ำท่วมหนักกว่าตอนต้นปีอีกนะเนี่ย ลูกค้าหายหมดแล้ว หาแกลบกินได้ที่ไหนบอกด้วย ด่วน

ลูกค้าหายไปกับน้ำทุกภาคส่วนงานของตรูเลย ไม่เหลือหรอ

ถ้าน้ำท่วมบ้านหากินไงเนี่ย เง้อ

จับปลาซิครับ

จระเข้ก็ได้ครับ ตัวใหญ่ดี

น้ำล้อมสองฝั่งไม่รู้จะมาทางไหนก่อน อยู่ใจกลาง เหอๆ

มันยังไม่มาเลยค่ะ ลุ้นตัวโก่ง ไม่กล้าจับหรอกค่ะ ยิ่งจับมากินนี่ไม่เอาเด้ดขาดไม่เคยฆ่าปลาเป็นเลย ทำไม่ได้อ่ะ ทำแต่ปลาตาย

พรุ่งนี้กลับบ้านบางแสน ทางด่วนเปิดใช้ฟรีพอดี