อันนี่ใครผิดอ้ะสงสัยจริงๆ

เหตุการณ์จริงเกิดมากับตาผมเองกลับจาก รร โดย เบอร์ 8

เกิดเหตุ ป้าคนนึง เดินขึ้นรถมาพร้อมกับแบก ผัก และอาหาร สด นานาชนิด

ขึ้นรถ โดนคนขับถามว่า มีของทะเลใหม

ป้าแกตอบว่าไม่มี เพราะไม่มีจริงๆ จึงไปนั่งที่ตามปกติ พอไปสักหลางทาง น้ำ

จากถุงผักต่างๆ ส่งกลิ่นเหม็นในรถ กระเป๋าจึงมาถามว่าอะไร ป้าแกจึงตอบว่า ผักดอง

คนขับจึงขอเชิญลงเนื่องจากส่งกลิ่นลบกวนทั้ง รถ ( เหม็นจริงๆ เรายังปิดจมูก ฮ่าฮ่าฮิ่า )

ปัญหาต่อมาคือ ป้าแกไม่ยอมลงเพราะของมันหนักจริงๆ และป้าแกก็สูงอายุแล้ว ดูจากสภาพและการแต่งตัวโดยรวม

ก็คงจะไม่ไหวจริงๆ และที่ไม่ลง ป้้าแกให้เหตุผลว่า “กูไม่ลงของกูหนัก แล้วทำไมุงไม่ถามล้ะว่ากรุมีของดองใหมใหม”

เออน่าคิด ของทะเล ผักดอง ต่างกันมาก

สุดท้ายเถียงกันอยู่สัก 15 นาที ที่ อนุเสาวรีชัย สุดท้ายก็ก็ยอมให้นั่งต่อไปพร้อมกับความเหม็น เพราะไม่มีใครกล้าฉุดป้าเขาลงหรอก

โชคดีเราลง ป้ายต่อ จาก อนุเสาวรีเลยทรมานต่ออีกแค่แปปเดียว

แบบนี่ท่านว่าใครผิด

ใครผิด ขึ้นกับว่าใช้เหตุผลของใครไปตัดสินใครครับ

แบบนี้ใช้หลักคนส่วนรวมจะได้ใหมหนออ ป้าาามันเหมนนนน

สำหรับผม คนหมู่มากเห็นด้วยไม่ได้หมายความว่ามันจะ “ถูกต้อง” นะครับ

โอเคแหละว่ามัน “ถูกใจ” คือเราไม่ต้องทน

แต่คิดในมุมกลับกัน… ถ้าไม่ให้ป้าขึ้นแล้วป้าจะกลับยังไง? รถขนส่งสาธารณะมีไว้เพื่อการนี้ไม่ใช่เหรอครับ

กลับรถไอซ์ ไง หุหุ ล้อเล่นนะครับ

ผมยังเคยขนปลาหมึกขึ้นรถจากบางแสนมางามวงศ์วานเลย ดีที่กลิ่นไม่ออก

ผักดอง ผิดเต็มๆ ดันส่งกลิ่นเหม็น ถ้ามันไม่เหม็นก็ไม่เป็นเรื่อง

ใครที่รบกวนคนอื่นก็น่าจะผิดนะครับ ฮ่าๆ

นี้แลหะครับ ข้อเสียของระบบประชาธิปไตย

"ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี

ไม่มีใครจะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด

การทำให้บ้านเมืองมีความปรกติ สุขเรียบร้อย

จึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี

หากอยู่ที่การส่งเสริมให้คนดีได้ปกครองบ้านเมือง

และควบคุมคนไม่ดีไม่ให้มีอำนาจ

ไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้"

พระบรมราโชวาท ของ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

( พิธีเปิดงานชุมนุมลูกเสือแห่งชาติ ครั้งที่ 6 ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 11 ธันวาคม 2512 )

มานว่าใครผิดไมไ่ด้หรอกครับ

มานต้องประมาณว่า รถส่วนรวม มันต้องต่อเห็นใจกันบ้าง

ส่วนตัวผม ผมว่า มานต้อง ป้าผิด ^ ^

งงครับ กะอีแค่เรื่องแค่นี้ ต้องวัดเลยหรอ ใครผิด ใครถูก

เอา ของดองขึ้นรถ ผิดหรอครับ งงจัง

ในอเมริกา ป้าคนนั้นทำผิดกฎหมายครับ เพราะ สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น

โอ่ แต่น่าสงสารป้าเขาเหมือนกัน เพราะถ้าพวกพี่มาเห็นสภาพป้าแกเหมือนที่ผมเห็น พูดว่ายายเลยกะว่าได้

ถ้าพูดกันตรงๆแบบแฟร์ๆนะครับ ผมคิดว่าป้าผิด เพราะทำให้คนอื่นเดือดร้อน บางท่านอาจจะถามว่าแล้วสิทธิ์ในการใช้รถสาธารณะของป้าล่ะ? ถูกครับป้าเค้ามีสิทธิ์ของเค้า แต่การใช้สิทธิ์ของป้าต้องไม่ไปริดรอนสิทธิ์ของคนอื่นเช่นกัน (i.e. สิทธิ์ที่จะได้ใช้รถสาธารณะโดยปราศจากสิ่งรบกวน)

ที่กล่าวไปคือพูดแบบขาวกับดำนะครับ แต่ในความเป็นจริงแล้วมันมีสีเทาด้วย ในสังคมไทยมันมีเรื่องของความเกรงใจ ความเห็นอกเห็นใจ และเอื้ออาทรต่อผู้อื่นอยู่ด้วย (ที่ยังพอมีหลงเหลืออยู่บ้างในสังคมทุกวันนี้น่ะนะ) มันเลยทำให้พูดยากว่าใครถูกใครผิดและคนขับรถควรจะทำอย่างไร

ส่วนตัวแล้วผมสงสารป้าเค้าครับ แต่ก็สงสารคนอื่นๆที่ต้องนั่งไปด้วยเหมือนกัน

ถ้าสงสารก็ให้ป้าถูกละกันครับ 55

เห็นมะ สุดท้ายมันก็กลับมาที่อันนี้อยุ่ดี

ใช่เลยครับ

ไม่มีใครผิด ต่างคนก็ต้องทำหน้าที่ของตัวเอง

ป้า ต้องทำมาหากิน เลี้ยงชีพ ไม่ให้ป้าขึ้นรถ แล้วป้าจะไปขายของได้ไง แล้วจะเอาอะไรกิน

กระเป๋าก็ต้องดูแลผู้โดยสาร รวมทั้งตัวเองด้วย

แต่ป้าน่ะ ทำไม่เหมาะสม

ป้ารู้อยู่แล้วว่าผักดองมันมีกลิ่นแรง แต่ป้าก็ทำเฉยไว้ ป้าควรจะต้องหาอะไรมาป้องกันกลิ่นมันไปรบกวนคนอื่น

แต่ป้าก็ไม่ได้ทำ ป้าปล่อยให้คนอื่นเดือนร้อน

คนเรานะต้องรู้จักรักษาสิทธิของตนเอง โดยไม่ไปละเมิดสิทธิของผู้อื่น จึงจะอยู่ร่วมกันได้อย่างมีความสุข

จขกท.ผิดครับ พิมพ์ผิดเยอะเลย