ถ้าจดโดเมนยังไม่ครบ60 วัน ก็เอาโดเมนไปขายไม่ได้ใช่มั๊ยครับ

ผมเพิ่งจดไปเมื่อเดือนที่แล้วเอง กะเอาไว้เป็น nickname ของเว็บอ่ะ ตอนนี้ยังไม่ได้ forward
เมื่อวานก็มีคนญี่ปุ่นเมลมาขอซื้อ เดาว่าชื่อมันออกแนวโกะๆ
ผมปรึกษาเพื่อนแล้ว มันบอกว่ายังจดไม่ครบ60 วันก็ขายไม่ได้หรอก มัน transfer ไม่ได้ จริงรึเปล่าครับ?

เง้อ

60 วันแรกห้ามย้ายโดเมนครับ แต่คุณให้ a/c เขาได้นี่นาเนอะ
ย้ายโดเมนไปไว้ a/c อื่น

โดเมนที่เพิ่งจด หรือ transfer ไปอยู่กับอีก registrar มีกฎว่า
ห้ามย้าย (Transfer) ไปอยู่ registrar อื่นก่อนครบกำหนด 60 วัน

แต่คุณสามารถ ตั้งค่า dns ให้เขาใช้ก่อนได้
หรือ push ไปไว้ใน account อื่นภายใต้ registrar เดียวกันก็ได้ครับ