สอบถามความรู้เกี่ยวกับการแกะรอยทางมือถือ

เป็นคำถามในกรณีที่ว่า ไม่รู้จักชื่อไม่เคยเห็นหน้า แต่รู้แค่เบอร์

เท่าที่รู้ในทางเทคนิกแล้วหากเครื่องมือถือของเรายังเสียบซิมการ์ดไว้แล้วเปิดเครื่องตามปรกติ ก็จะถูกตำรวจตามตัวได้หรือหาพิกัดได้ว่าคนนี้อยู่พิกัดไหนของแผนที่ แต่ถ้ากรณีที่เราถอดซิมการ์ดออกจากมือถือแล้วจะเช็คได้อยู่รึปล่าวครับ

เคยเห็นในหนังเกียวกับสายลับ เวลาคุยเสร็จเค้าก็จะปิดเครื่องหรือถอดซิมออกเพื่อเปป็นการป้องกันการแกะรอย

ไม่ทราบเหมือนกันว่ามันจะมีจริงหรือเปล่าคับ แต่คาดว่าไม่น่าจะมีจริง

เป็นการละเมิดสิทธิืส่วนบุคคลเลยก็ว่าได้ ถ้าต่างประเทศอาจจะมีจริง ของไทย ไม่มีแน่นอนคับ

สามารถใช้วิธีเช็ค Cell Site ที่มือถือเครื่องนั้นเชื่อมต่ออยู่ก็พอได้ครับ แต่ผู้ให้บริการต้องร่วมมือด้วย

-*-สงสัยดูหนังมากไป

มีบางยี่ห้อแกะให้ตายก็ตามเจอครับเช่น bb iphone ลงappบางตัว

iphone4 แม้ปิดเครื่องก็มี gps หาตำแหน่งได้ โดยเจ้าของเครื่องหรือผู้ที่มีรหัสผ่านที่ลงทะเบียนไว้ในการเข้าเว็บไปดู (เคสนี้ตั้ม Lazier หายและได้คืนมาแล้วใน 24 ชม) แต่ถ้าถอดแบตออกน่าจะไม่สามารถหาได้เพราะไม่มีพลังงาน

ส่วนมือถือทั่วไปก็ดูจาก cell site ที่ติดต่ออยู่ขณะนั้นหรือตำแหน่งสุดท้าย โดยความร่วมมือจากบริษัทมือถือในการให้ข้อมูล (ถ้ามีหมายศาลขอได้แน่นอน)

แต่คงไม่ใช่ใครก็ได้แค่รู้เบอร์แล้วจะรู้ว่าเบอร์นั้นติดต่อกับ cell site ใหนอยู่ คงต้องเป็นคนที่มีเส้นสายภายในกับค่ายมือถือนั้นๆที่สามารถเข้าถึงข้อมูลดังกล่าวได้

ใช้ Iphone 4 ใช้ซิม 12คอ ถ้าหายนี่จะตามได้ปะครับเห็น 12คอมีให้แจ้งโทรศัพท์หายได้ด้วย

ถ้่ามันตามได้จริง จะรีบไปซื้อมาใช้เลย ผมทำหายบ่อยม๊ากก

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วรุ่นน้องโทรมาเล่าให้ฟังเหมือนกันว่าต้องไปติดต่อฝ่ายกฎหมายของผู้ให้บริการแต่ละเครือข่ายโดยตรง ในกรณีที่คนเก็บได้เค้าเปลี่ยนซิม สามารถช่วยติดตามได้เหมือนกัน

ถ้าพวก iPhone,bb,androird(มั่ง)มันตามได้คับ เพราะ มันมี apps ของมันอ่า

แต่ถ้าแกะรอยแบบมือถือทั่วไปในหนัง มือถือกากๆยังแกะได้ แบบนั้นไม่น่าจะมี features นั้นติดมาแน่นอน

แต่ใจจริงก็อยากให้มีแต่เป็นพวกสายลับในประเทศเท่านั้นที่ใช้ได้อะนะ แลดูเทพดีครับ 555 ผมก็ชอบดูหนังแนวนี้ สนุก

เอาเท่าที่ทราบ เคยได้ยินตำรวจเล่าให้ฟังน่ะครับ

ตำรวจเค้าจะใช้วิธี ขอความร่วมมือจากผู้ให้บริการ ว่าเจอสัญญาณเบอร์โทรของเรา ในจุดสุดท้ายที่ตรงไหน

จํากรณีรถหายแล้วตามเจอได้ไหมครับ เหตุที่เจอเพราะทิ้งโทรศัพท์ ไว้ในรถ

โทรศัพท์ กากๆ ดูเอาจากสัญญาณ ล่าสุด ก็ได้คืน

ตํารวจนะทําได้ ขึ้นอยู่กับว่า เค้าจะทําให้หรือป่าว

ถ้ามีเส้นสาย ก็ทําง่าย ถ้่าไม่มี ก็ทําใจ ตํารวจบอกว่า งานเค้าเยอะแล้ว

สุดท้ายแล้วก็ขึ้นอยุ่กับตำรวจสินะครับ

ปล.

คาดว่าใครหลายๆคนก็คงเจอแบบนี้ครับ http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V10514835/V10514835.html

ผมใ้ชไอโฟน จะระบุถพิกัดได้ครับ ใช้ app find my iphone อะครับ

จะสามารถสั่งล็อคเครื่อง สั่งลบข้อมูลในเครื่องผ่านเว็บได้เลยครับ