ให้ผู้ใช้อัพข้อมูลได้ทำอย่างไรครับ

สอบถามท่านผู้มีความรู้หน่อยครับ พอดีผมได้ทดลองสร้างเว็บเซิฟเวอร์ขึ้นมาด้วย FreeBSD 8.0 (ทำตามหนังสือมั่งเว็บมั่ง ทำมั่วๆ มันดันใช้งานได้ดีก็เลยไม่อยากทำใหม่) ตอนที่ทำก็ใชรูทอย่างเดียวเลย ทีนี้เขาบอกมันไม่ปลอดภัยถ้าใช้รูทในการรีโมทนำข้อมูลขึ้นเว็บโดยใช้ ssh (เพราะไม่รู้เครื่องมือที่เกี่ยวกับคอนโทรลพาเนลที่ใช้กับ FreeBSD และอีกอย่างก็ทำไม่เป็น) ผมก็เลยสร้างยูสเซอร์ขึ้นใหม่ แต่มันอัพข้อมูลไม่ได้ เลยอยากทราบว่าถ้าผมต้องการให้ยูสเซอร์อัพข้อมูลได้ (นอกเหนือจากHomeเขา) ต้องเซตยังไงครับ ตอนนี้ปวดหัวมากเพราะหาข้อมูลไม่เจอ นั่งทำมาหลายวันแล้วใครทราบวานบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมเคยทำใน CentOS กับ ProFTPD Server นะ ไม่รู้เหมือนกันป่าว ทำนานละลืม ลองทดสอบดู

useradd -d [path directory] [new user]

passwd [new user]

chown [new user]:[new user]

แก้ไขเมื่อกี้ลืมตั้งค่ารหัสผ่าน

เพิ่ม user ใหม่เข้าไป

เวลาต้องการให้ user สามารถ อัพ dir ไหนก็ #chown username dir

ตอนนี้มีปัญหา พอดีผมจะลบยูสเซอร์ที่สร้างมาใหม่แต่ดันลบโฟลเดอร์ของยูสเซอร์ทิ้งไปด้วย พอมีวิธีกู้ข้อมูลคืนไหมครับ

แรกเริ่มผมก็จะสร้างยูสเซอร์เผื่อให้อัพข้อมูลขึ้น แต่ทีนี้ผมจะลบยูสเซอร์นั้นทิ้งแต่เผอิญว่าผมดันลบทั้งไดเรกทอรี่ ซึ่งไดเรกทอรี่(home) ของยูสเซอร์นี้ผมดันสร้างไว้ในห้องของเว็บด้วย พอสั่งลบมันถามว่าจะลบไดเรกทอรี่ด้วยไหม ผมก็บอกว่าลบด้วย มันก็เลยหายเกลี้ยงทั้งเว็บเลยครับ ไม่ทราบว่ามีท่านใดพอจะทราบวิธีแก้โฟลเดอร์ที่ลบไปแล้วกลับมาได้บ้างครับ (ผมใช้เว็บมินลบครับ)