ส่งเมล์ไม่ออก

เครื่องเซิฟเวอร์ผมใช้งานของเซิฟเวอร์ต่างประเทศเป็น VPS centos 64bit ติดตั้ง nginx,php,mysql ผมมีปัญหาเกี่ยวกับ php ในการส่งเมล์ครับ

ในส่วนของเมลล์นี้ผมได้ใช้งาน mail hosting ของทาง whois.com ผมได้ทดสอบอัพสคิปขึ้นไปทดสอบบนเครื่องเซิฟเวอร์ของผมในเมืองไทย

สามารถส่งเมลล์เข้า inbox ได้ตามปกติครับผม แต่พอผมอัพสคิปขึ้นไปทดลองบน vps ของผมพอผมใช้งานในส่วนของ php ส่งเมลล์เรียบร้อย

ปรากฏว่า อีเมลล์ไม่ออกมายัง inbox หรือ junkmail ที่ผมทดลองครับ ความคิดผมคิดว่ามันเกิดจากการติดตั้งที่ผมยังไม่ได้ทำการติดตั้ง

ซึ่งในส่วนนี้ผมเองไม่รู้ว่ามันต้องติดตั้งอะไรครับถึงจะ send mail php ได้ครับผม

<html>

<head>

<title>ThaiCreate.Com PHP Sending Email</title>

</head>

<body>

<?

$strTo = "member@thaicreate.com";

$strSubject = "Test Send Email";

$strHeader = "From: [email]webmaster@thaicreate.com[/email]";

$strMessage = "My Body & My Description";

$flgSend = @mail($strTo,$strSubject,$strMessage,$strHeader);  // @ = No Show Error //

if($flgSend)

{

echo "Email Sending.";

}

else

{

echo "Email Can Not Send.";

}

?>

</body>

</html>

ปัจจุบันผมได้ทำการใช้งานคำสั่ง

[color=“#FF0000”]yum install sendmail

yum install sendmail-cf[/color]

แต่ว่าผมไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันรึเปล่าครับ , เครื่องในเมืองไทยเวลาเราวางเครื่องเค้าก็จะลงพื้นฐานมาให้เราเสร็จพร้อมใช้งานแต่ในส่วนของ vps เมืองนอกมันต้องมาติดตั้งกันเอง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอโทษทีครับได้แล้วครับผมไปเห็นกระทู้ http://www.thaihosttalk.com/topic/29986-ใช้-php-ส่งอีเมล์ออกจาก-vps-ไม่ได้คร/page__st__40

พูดเกี่ยวกับ exim ผมเลยไปหาใน google.co.th พิมพ์ exim แล้วไปเจอลิ้ง http://www.gumairu.com/forums/index.php?topic=754.0

ผมเลยลอง yum install exim แล้วลองส่งเมล์ดูมันเลยได้เลยครับ ขอโทษที่ทำขยะบอร์ดเพิ่มขึ้น

แต่ผมก็สงสัยนะแล้ว

yum install sendmail

yum install sendmail-cf

ที่ผมพิมพ์ไปนั่นมันต้องใช้ไหมครับ

ถ้ามาถาม แล้วพอทำได้ก็หายไปเลยซิครับ ถึงจะเรียก “ขยะบอร์ด”

นี้มาถาม พอแก้ได้ ยังกลับมาบอกว่าทำยังไง แบบนี้ไม่รกบอร์ดหรอกครับ

+1 ให้เป็นกำลังใจ

ปกติต้องได้ึครับ

sendmail อาจจะ install แล้วมันไม่ได้ start ให้ แล้วก็ไม่ได้สั่ง start เอง มันเลยไม่ทำงาน ก็เลยส่งไม่ได้

แต่ติดตั้ง exim มันไปเพิ่ม startup ให้ก็เลยใช้งานได้ทันที

ส่งไม่ได้เพราะเหตุผลอย่างอื่นนี่เอง โดนบล๊อคว่าเป็นสแปมเมลล์เหอ ๆ ทดสอบส่ง 2-3 ครั้งเองแย่จริง ๆ

ขอบคุณทุกคนมากครับ