ขอสอบถามหน่อยครับว่าถ้่ากรณีแบบนี้ทำไงดี

สามารถแจ้งจับได้หรือไม่

spec เก่า 14000 กว่า

โดน เปลี่ยนเครื่องใน ไป

cpu + การ์ดจอ + mainboard

ผมมีหลักฐานครบ ทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นจ่้ายผ่านบัตรเครดิต

และ spec list และผมสนิทกับร้านที่ประกอบคอมที่ซื้อมาด้วย

แต่ร้านที่ซ่อมคอมแถว สายลวด ชื่อร้าน I-Style คนซ่อมใส่แว่น หน้าตาซื่อๆ

ผมโมโห มาก ควรจะทำอย่างไร ดีครับ ขอคำแนะนำที่สามารถเอาเรื่องได้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

แจ้งความข้อหา “ลักทรัพย์” ครับ

ลองคุยกับเจ้าของร้านก่อนสิครับ

ถ้ายังกวน ก็แจ้งความครับ

ควรรีบแจ้งในวันนี้ด้วย

กำลังคุยและกำลังแถอยู่

เสียดาย 6 โมงเย็นแล้ว

น่าจะเอาตำรวจไปจับเลย

ติด เสาร์-อาทิตย์ อร่อยเลย

ผมเคยไปเปลี่ยน HDD ร้านนึงชั้นสามพันทิพย์ หลายปีแล้ว ตอนนั้นยังโง่อยู่มาก เปลี่ยน HDD พวก ล่อเปลี่ยนยกเครื่องเลย เบ็ดเสร็จจ่ายไปหมื่นกว่าบาท. Here จริง ๆ ร้าน M… ช่างตี๋

เดียวผมผมเข้าแต่ร้านเจไดชั้นล่าง

จับได้ครับ

เอ น่าจะยักยอกทรัพย์นะ เพราะเราเอาทรัพย์ไปอยุ่ในความครอบครองของเขา แต่เขาเบียดบังเอาทรัพย์นั้นเป็นของเขา

มีหลักฐานอะไรแสดงได้ว่า “ก่อน” เอาเครื่องส่งซ่อม มี spec เป็นอะไร

อย่าเอาหลักฐานที่ซื้อครับ เพราะนานแล้ว ถ้าเขาเถียงว่า ตอนผมรับเครื่องเป็นแบบนี้ จะเอาอะไรไปสู้เขาครับ

นั่นสิครับ ผมโดนไปแล้วดอกนึง -,-

แต่ชั่งมันและ ถือว่าเป็นบทเรียน

ผมซื้อมาประกอบเองที่บ้าน อะไรเสียก็เอาไปเคลมเป็นชิ้นๆ เลยไม่เคยโดนและไม่คิดว่าจะมีช่างเลวๆแบบนี้อยู่

แบบนี้คนไม่รู้เรื่องคอมน่าจะโดนกันไปเยอะนะ here จริงๆ

ผมก็โดนการ์ดจอ เมื่อหลาย ปี ก่อน แต่ก็ไม่คุย บทเรียน แต่อยากจะบอกว่า

มันเสียลุกค้าที่เป็นเพื่อนๆผม เป็นสิบ

เป็นการครอบครองชั่วคราวครับ เพราะร้านรับซ่อมเจตนาเพื่อซ่อมคืนเจ้าของครับ ไม่ได้มีเจตนาครอบครองทรัพย์นั้น

ดังนั้นไม่น่าจะเข้าข่ายการโอนการครอบครอง

เมื่อยังไม่ได้ครอบครอง จึงน่าจะเป็นลักทรัพย์ครับ

มันคงผิดที่ผมเองละ ครับ

ดันรีบจะไป หอ เลยไว้ใจมากเกินไปเอาคอมไปทิ้งไว้

:smiley:

เป็นเราเราจะแจ้ง ตร ไว้ก่อนอ่ะ ได้ไม่ได้ไงค่อยว่ากัน

แจ้งเพื่อ

• ลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐาน > ไม่ได้อะไรนอกจากสำเนาใบรับแจ้งลงบันทึกประจำวัน

• แจ้งความเพื่อดำเนินคดี > ตร.ถาม มีหลักฐานอะไรไหม ถ้าไม่มี บางทีอาจไม่รับแจ้ง หรือรับแจ้งแต่ทำเป็นลงบันทึกประจำวันให้แทน แต่ถ้ารับแจ้ง แล้วให้ ตร.ไปเชิญคู่กรณีมาตกลงต่อหน้า ตร. ก็จะเจอเหมือนที่ผมบอกข้างต้น “ก่อน” เอาเครื่องเข้าร้าน มีหลักฐานอะไรที่ยืนยันได้ว่า spec เป็นตามแจ้ง กรณีแบบนี้พิสูจน์ยากซ่ะด้วย เพราะเขาเองก็จะอ้าง ช่าง อ้างพนักงานในร้านว่า ทุกคนเห็นว่าเป็นแบบนี้ตั้งแต่แรก ถ้าหาหลักฐานอะไรมายืนยันให้เชื่อไม่ได้ เกิดเขาหัวหมอเล่นกลับ ได้เสียตังค์รอบสองแน่ๆ แต่ถ้าคิดว่ามีหลักฐานจะลุ้น ก็ลอองดู

ก็เหมือนกรณี เอารถยนต์ โทรศัพท์มือถือไปซ่อมแล้วโดนเปลี่ยนชิ้นส่วน เอาของแท้ออก เอาของเลียนแบบใส่ พวกนี้ก็พิสูจน์ยากครับ นอกจากมีการ “ล่อ” ซื้อนั้นแหละ

แจ้งบันทึกประจำวันไว้ดีที่สุดครับ แล้วค่อยไปคุย แล้วถ้าเขากวนก็แจ้งจับเลย จบ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้เคลียได้แล้วครับ

เคลียยังไงคิว เอาไปจริงๆหรือป่าว

สลับกับอีกคนมั้งครับ เห็นเขาติดต่อไล่เบอคืนให้อยู่