วันนี้เจอเรื่องแปลกครับ

ตื่นมา พบว่าเว็บตัวเอง เข้าไม่ได้ซักกะเว็บครับ

ตื่นเต้นมากทีเดียว เว็บอยู่ใน vps ที่ผู้ให้บริการวางเครื่องไว้ที่ proen ครับ

ผมก็นึกว่าล่ม ไม่ก็ค้าง อะไรซักอย่าง ปล่อยไว้ ชั่วโมงกว่าๆ เห็นว่ายังไม่ได้ก็เลยโทรเข้าไปแจ้งผู้ให้บริการครับ

ผู้ให้บริการบอกกลับมาว่า ปกติ เข้าได้ ไม่มีปัญหา ผมก็เอะใจ เอ้ะทำไมของเราไม่ได้

สงสัยอย่างแรก DNS เน่าแน่ๆ ปกติก็ใช้ 8 8 8 8 ลอง อันอื่นดูบ้างดิ้ ก็ยังไม่ได้

เลยไปขอลองเน็ตของเจ้าอื่น (ปล. ผมใช้ 3BB) ไปลอง ADSL CAT เข้าได้ แฮะ

TOT ก็ได้ TRUE ก็ได้ เน็ต ในโทรศัพท์ ก็ยังได้ เลยนึกในใจอีก ทรีบ้องแบ๊วเน่าเหรอเนี่ย ก็ปล่อยล่วงเลยมาถึงเย็น

พอดีไปบ้านเพื่อน เค้าติดตั้ง 3bb เหมือนกันเลยลองซะหน่อย กึ๋ยยยย เข้าได้ดิ้…

แล้วเราเป็นอะไรเนี่ย เข้าไม่ได้อยู่คนเดียว มาลอง reset router ทำนู่นทำนี่ ปล้ำกันตั้งแต่หัวค่ำ

ลองเช็คว่าตัวเองมีไวรัสรึเปล่า แต่ก็ไม่มี จนมาเมื่อกี้ครับ ตีหนึ่งกว่าๆ ลอง ปิด firewall ที่ router ดู แล้ว reboot router

เข้าได้แล้วครับ ปกติ แล้ว

มาเช็ค ตัวไซต์ดูว่าติด virus iframe อะไรมั้ยทำไมเข้าไม่ได้

ดูจนละเอียดก็ไม่มีครับ เลยอยากสอบถามเพื่อนๆ ว่า มีใครเคยเจอประสบการ์ณนี้บ้างมั้ยครับ

มันเกิดขึ้นจากอะไรครับเนี่ย…

เหตุการ์ณที่น่าสงสัยที่สุดคือ 2 วันที่แล้ว ผมไปจ้างบริษัทสมัครงานออนไลน์ ให้ส่งเมลล์ประชาสัมพันธ์

มาที่เว็บผมครับ 5000 รายชื่อ แต่ส่งด้วย account ของเว็บผมประมาณว่า info@mydomain.com

เป็นไปได้มั้ยครับ ก็เลยโดน firewall บล็อค

3BB Route รวนๆ ครับ ใช้ ip 223.206.xxx.xxx 223.205.xx.xx หรือป่าว ครับ ?

ถ้าไช่ มันเหมือนวิ่งอ้อมโลกเลยครับ

ลอง tracert ไปยัง vps คุณดูครับ

แปลกมาอ่ะ ขอเก็บเป็นความรู้ครับ

ขอย้ายออกจากห้องนั่งเล่น