คู่มือต่างๆ สำหรับการรับมือแผ่นดินไหว (ของญี่ปุ่น แปลเป็นไทยแล้ว)

คงไม่ต้องเกริ่นแล้ว แผ่นดินไหว ก็คือแผ่นดินไหว อยู่ตรงไหนก็ตายได้เหมือนกัน

แต่เราก็ต้องอย่าไปทำตัวเป็นภาระแก่ผู้อื่น เราควรจะเรียนรู้ที่จะอยู่กับสิ่งที่เป็นธรรมชาติ

(เพราะสุดท้ายแม้ไม่ตายเพราะแผ่นดินไหว ก็อาจตายเพราะรถชนเราตายก่อนก็ได้ และมีความน่าจะเป็นสูงกว่าอีก)

พอดีเป็นคนชอบอ่านเรื่องพวกนี้ ไปเจอแหล่งข้อมูลต่างๆ เลยเอามารวมไว้ที่เว็บค่ะ

เอกสารบางตัว แนะนำ “ต้อง” โหลดมาอ่าน และพยายามแจกต่อๆ ออกไปให้คนอื่นอ่านด้วย บังคับให้อ่านเลย

ถือเป็นการทำบุญให้กับเพื่อนมนุษย์ เพราะเราช่วยให้เขาเอาตัวรอดได้ด้วยตนเอง

ขอแนะนำเอกสารตามนี้นะคะ

คู่มือการรับมือแผ่นดินไหว (ฉบับย่อ) แนะนำให้โหลดไฟล์ PDF มาเก็บเอาไว้อ่านให้ละเอียด

แผนป้องกันภัยพิบัต สำนักงานควบคุมภยันตราย เขตเมกุโระ แปลโดย ศูนย์นักศึกษาต่างชาติสถาบันเทคโนโลยีแห่งโตเกียว

โดยได้รับความร่วมมือจาก มูลนิธิส่งเสริมความร่วมมือระหว่างประเทศแห่งเขตเมกุโระ (MIFA)

คู่มือการเอาตัวรอดจากแผ่นดินไหวภัยพิบัติ (ฉ.มหาวิทยาลัยโตเกียว)

เหตุแผ่นดินไหวที่เชียงใหม่ กับการเตรียมความพร้อมรับมือภัยแผ่นดินไหวของคนญี่ปุ่น

อย่างที่บอกนะคะ link แรก แนะนำให้โหลดไฟล์ออกมาอ่านด้วย

ชีวิตเป็นของเรา อย่าไปทำให้เป็นภาระคนอื่น

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับพี่หมวย ยังดีบ้านเราไม่ค่อยไหวเนอะ มีแต่หัวใจหวั่นไหวกันรุนแรง ^O^

ขอบคุณมากค่ะ ช่วงนี้ เซ็งๆ ไม่อยากทำไรมากนัก คิดเยอะ จะเอาเท้าก่ายหัวแระ ดีที่ทำไม่ได้ ฮ่าๆ

เซ็งหนักเข้าไปอีกตอนตัดแว่นใหม่แล้วใช้ไม่ได้ เคืองอยู่เนี่ย อยากเหวี่ยงเต็มแก่ เฮ่อ…

คลิปซึนามิล่าสุด เพิ่งดูเมื่อกี้ค่ะ … คนถ่ายรอดไหมนะ?

[media]http://www.youtube.com/watch?v=xOfy1CoxrMo[/media]

น่าจะรอดมั้งครับพี่ แต่เสียวจริงๆ เลย อยู่บนตึกที่รับแรงน้ำพอดีเลย

ที่ลุ้นเพราะน้ำขึ้นไม่ลดเลย แถมมาเร็ว ต้องดูเองจึงเข้าใจ

เฮีอกกกก

เอาไปแชร์ในเฟซนะพี่หมวย