ต้องการจะจดโดเมนต่อจากเจ้าของที่ทิ้งโดเมนแล้ว

คือไปเห็นโดเมนแล้วอยากได้แต่มันมีเจ้าของแล้ว

แต่เจ้าของเขาก็ทอดทิ้งโดเมนนี้ไม่ได้มีการใช้งานอะไร

1.มีบริการของเจ้าไหนบ้างครับที่บริการจดโดเมนต่อให้ทันทีที่เจ้าของคนเดิมไม่ต่ออายุคับ

1. เคยเห็นบริการที่ชื่อว่า backorder ของ name.com

ไม่ทราบว่าบริการนี้ใช่แบบที่ผมต้องการหรือเปล่าครับ

จดแล้วไม่ได้ทำอะไรส่วนใหญ่ก็จดกันเอาไว้เพื่อขายต่อทำกำไรครับ ถ้าเข้าเว็บแล้วมีอีเมล์ให้ติดต่อซื้อก็ง่าย

หรือเช็ค whois ถ้าเขาไม่ได้ปกปิดข้อมูลส่วนตัว ก็อีเมล์ไปขอซื้อกับเขาได้โดยตรง (แต่แนะนำหาชื่อใหม่แทนจะดีกว่า ไม่ต้องจดแพงด้วย)

ส่วน backorder ผมก็ไม่เคยใช้…แต่คิดว่าน่าจะใช่อย่างที่คุณต้องการ แต่ไม่ค่อยได้ผลเท่าไร เหมือนจ่ายเงินไปแล้ว แต่โดเมนจะได้หรือไม่ได้ก็อีกเรื่อง ถ้าชื่อดีๆ ส่วนใหญ่จะไม่ได้ ต้องลองดูครับ

เคยใช้ของ Godaddy ครับ หลายปีมาละ ลองดูที่ http://www.godaddy.com/domainaddon/domain-alert.aspx?ci=36980

แล้วก็​ ถ้าจำไม่ผิด ถ้าไม่ได้โดเมน ก็เอาไปจองชื่ออื่นต่อได้ครับ ไม่ได้เสียฟรีไปเลยนะครับ

จริงอยู่โดเมนไม่ใช้งานอะไร แต่บางทีเ้้จ้าของเขาจะต่ออายุเรื่อยๆ เก็บเอาไว้ซะงั้น

backorder ที่ godaddy เป็นค่าเจรจาว่าจะขายหรือไม่ขายอะไรประมาณนี้ครับ

เขาเป็นตัวกลางเท่านั้นเอง แต่ถ้าไปเจรจากับพวกพ่อค้าโดเมนก็ราคาขูดเลือดอ่ะครับ

ลองเมล์ไปขอซื้อหรือขอจากเจ้าของเดิมซิครับ

ถ้าได้ก็คือได้ชัีวร์กว่า backorder

whois แล้่ว เมล์ ติดต่อ เจ้าของโดเมน ครับ

ถ้าติดต่อเจ้าของโดเมนไม่ได้ก็ backorder เลยครับ ถ้าจะใช้บริการคนไทยก็แนะนำ dotarai ครับลองแล้วได้จริงๆครับ ไม่ต้องจ่ายเงินก่อนด้วยครับ แต่ถ้าได้ชื่อแล้วจะโดนเขาวางบิลครับ ค่าโดเมน+ค่าบริการ ตกประมาณ 1300 ได้มั๊ง แต่ถ้า back แล้วไม่ได้ชื่อก็ไม่เสียนะครับ