ทำธรุกิจโฮสติ้งเงินดีไหม !?

ทำธรุกิจโฮสติ้งเงินดีไหม !?

คือ อยากรู้อะครับ :smiley: พอดีสนใจ+อยากรู้ว่าเจ้าของขนาดเล็ก,กลางไส้แห้งกันไหม :dgrin: ขอทั้ง 2 แบบเลยนะครับ( reseller,ตั้งเอง ) ได้กันเดือนละเท่าไรเอ่ย ประมาณก็ได้นะ เผื่อมันจะเป็นความลับที่ไม่อาจเปิดเผยได้ O_o

• ในนี้เขาห้ามถามคำถามนี้ไหม ไม่เห็นมีใครถามเลย <_<

มันก็เหมือน อาชีพ อื่น แหละครับ
มีทั้งดี และไม่มี
ขาย ก๋วยเตี๋ยว มีแต่ กินแกลบ จนถึง ขี่ benz นะครับ
แต่ขอบอกว่าอาชีพนี้ คู่แข่งเยอะนะครับ
และปัญหาเยอะมากกกกก
ความกดดันสูง เพราะต้องรับผิดชอบ ต่อ คนจำนวนมาก และ เรื่องเงินๆ ทองๆ
เช่น เมล์ ส่งไม่ได้ ตอนที่เค้าจะ order รายการใหญ่ๆ
หรือ …

• ในนี้เขาห้ามถามคำถามนี้ไหม ไม่เห็นมีใครถามเลย <_<

ไม่ห้ามถามครับ และไม่ห้ามตอบด้วย :slight_smile:

ผมว่าทุกสาขาอาชีพถ้ามีลูกค้ามันก็ดีเหมือนกันหมดแหละครับ
แต่จะดีแบบสบายหรือว่าลำบากมันก็อีกเรื่องครับ

ลองไม่มีลูกค้าซิ…ธุรกิจไหนๆ ไม่ว่าจะเล็กจะใหญ่ก็จอดเหมือนกันครับ :lol:

ถ้าไม่มีพื้นฐาน หรืออาศัยอยุ่วงการเลย … ค่อนข้างลำบาก แต่หากโตมาในเรื่องที่จะให้บริการ ก็คงสบายบรื๋อละครับ เพราะสมองมันจะแล่น และตอบสนองปัญหาโดยสัญชาติญาณเอง …

reseller กับ ตั้งเอง ได้กันเดือนละเท่าไรเอ่ย

ไม่มีใครตอบอันนี้เลยแฮะ :blink:

[quote] [quote] reseller กับ ตั้งเอง

ผมขอตอบในฐานะรุ่นพี่วงการ (ของคุณ จขกท.) แล้วกันนะครับ
บางคำอาจจะหนักหน่วงเกินไปหน่อย รับได้ไม่ได้ยังไงก็ทนอ่าน
กันสักนิดครับ

ก่อนอื่นต้องขอติกับคำถามก่อนนะครับ เพราะถามมาแค่นี้ ผมเอง
ก็ไม่รุ้หรอกว่าคุณจะไปหาลุกค้าจากที่ไหนได้บ้าง แต่ขอตอบใน
ส่วนที่ผมตอบได้ พื้นฐานของผมมาจากการรับจ้างทำเว็บไซต์ (Freelance)
ต่อมาก็พัฒนาตนเองไปเป็น Reseller (Inter) -> Reseller (Local) ->
Co-location (แพงๆ) -> Co-location (กลางๆ) -> ตอนนี้ทำตุ้เองนิดหน่อย

หากคุณ จขกท ลองสังเกตุนะครับ มันจะมีการพัฒนาการขึ้นมา
มีการเพิ่มเติมเสริมบริการต่างๆ อย่างต่อเนื่อง … ฐานลูกค้าเรากว้างขึ้น
สามารถทำเงินได้เพิ่มมากขึ้น มันสะท้อนอะไร

มันสะท้อนว่าคุณ จขกท. ในฐานะที่เปิดให้บริการใหม่จะต้องมาแข่งขัน
หรือทำการตลาดเพื่อให้ได้ส่วนแบ่งตลาดมา (บางส่วน) ซึ่งนั่นขึ้นอยู่
กับความสามารถ และวิสัยฯ

และอีกส่วนหนึ่งที่สำคัญมาก ความน่าเชื่อถือ ไว้เนื้อเชื่อใจกันได้ เพราะ
บริการของเรานั้นเหมือนเค้าฝากลูกน้อยเราเลี้ยงเลยครับ…

เราเลี้ยงตั้งแต่เว็บไซต์เค้าเล็กๆ จนหลายๆ เว็บไซต์ใหญ่โตขึ้นมาต้อง
อาศัยเวลาเป็นปัจจัยอีกส่วนหนึ่งที่สำคัญมาก

ส่วนเรื่องที่ จขกท. ได้ถามมาคือ Reseller กับ Colocation มันมีรายได้ต่างกันยังไง
ผมขอบอกว่าเป้นคำถามที่ Non Sense มากๆ…

สองส่วนนี้คุณจะต้องทำความเข้าใจว่ามันคือต้นทุน คุณแบกรับภาระค่าใช้จ่ายได้
มากน้อยแค่ไหน และรายรับที่คาดหวังในการเปิดให้บริการระยะแรกมากน้อยแค่ไหน
รายรับ / รายจ่าย สามารถเอาตัวรอดได้มั๊ย ผมขออธิบายให้ จขกท. ทราบนิดนึงนะครับ

Reseller คือ ในความหมายที่เรานำมาใช้งานกัน หมายถึง ตัวแทนขาย ที่ได้ทำการ
แบ่งพื้นที่ออกมา แล้วจัดสรรพื้นที่นั้นเพื่อให้บริการลูกค้าอีกครั้ง

Colocation คือ การที่คุณมีเครื่อง Server ให้บริการแล้ว แต่ต้องการที่จะเชื่อมต่อกับ
สัญญาณอินเตอร์เน็ต และได้รับการดูแลอย่างที่ควรจะเป็น

ต้นทุนต่างกันมั๊ยครับ ระหว่างเราเช่าแล้วขาย กับซื้อ+เช่า ขาย…

ฉะนั้น ลองหากระดาษแผ่นเล็กๆ มาขีดๆ เขียนๆ ดูนะครับ ว่าในหนึ่งเดือนเราจะ
สามารถส้างรายรับได้เท่าไหร่ เพื่อรายจ่ายเท่าไหร่

ส่วนเรื่องรวยไม่รวย หรือรายได้ดีไม่ดี ขึ้นอยู่กับความสามารถนะครับ Services ด้วยจ้า

ขอบคุณครับ
ปุ๊ก

ชัดเจนมากเลยครับ คุณปุ๊ก

ผมขอตอบในฐานะรุ่นพี่วงการ (ของคุณ จขกท.) แล้วกันนะครับ
บางคำอาจจะหนักหน่วงเกินไปหน่อย รับได้ไม่ได้ยังไงก็ทนอ่าน
กันสักนิดครับ

ก่อนอื่นต้องขอติกับคำถามก่อนนะครับ เพราะถามมาแค่นี้ ผมเอง
ก็ไม่รุ้หรอกว่าคุณจะไปหาลุกค้าจากที่ไหนได้บ้าง แต่ขอตอบใน
ส่วนที่ผมตอบได้ พื้นฐานของผมมาจากการรับจ้างทำเว็บไซต์ (Freelance)
ต่อมาก็พัฒนาตนเองไปเป็น Reseller (Inter) -> Reseller (Local) ->
Co-location (แพงๆ) -> Co-location (กลางๆ) -> ตอนนี้ทำตุ้เองนิดหน่อย

หากคุณ จขกท ลองสังเกตุนะครับ มันจะมีการพัฒนาการขึ้นมา
มีการเพิ่มเติมเสริมบริการต่างๆ อย่างต่อเนื่อง … ฐานลูกค้าเรากว้างขึ้น
สามารถทำเงินได้เพิ่มมากขึ้น มันสะท้อนอะไร

มันสะท้อนว่าคุณ จขกท. ในฐานะที่เปิดให้บริการใหม่จะต้องมาแข่งขัน
หรือทำการตลาดเพื่อให้ได้ส่วนแบ่งตลาดมา (บางส่วน) ซึ่งนั่นขึ้นอยู่
กับความสามารถ และวิสัยฯ

และอีกส่วนหนึ่งที่สำคัญมาก ความน่าเชื่อถือ ไว้เนื้อเชื่อใจกันได้ เพราะ
บริการของเรานั้นเหมือนเค้าฝากลูกน้อยเราเลี้ยงเลยครับ…

เราเลี้ยงตั้งแต่เว็บไซต์เค้าเล็กๆ จนหลายๆ เว็บไซต์ใหญ่โตขึ้นมาต้อง
อาศัยเวลาเป็นปัจจัยอีกส่วนหนึ่งที่สำคัญมาก

ส่วนเรื่องที่ จขกท. ได้ถามมาคือ Reseller กับ Colocation มันมีรายได้ต่างกันยังไง
ผมขอบอกว่าเป้นคำถามที่ Non Sense มากๆ…

สองส่วนนี้คุณจะต้องทำความเข้าใจว่ามันคือต้นทุน คุณแบกรับภาระค่าใช้จ่ายได้
มากน้อยแค่ไหน และรายรับที่คาดหวังในการเปิดให้บริการระยะแรกมากน้อยแค่ไหน
รายรับ / รายจ่าย สามารถเอาตัวรอดได้มั๊ย ผมขออธิบายให้ จขกท. ทราบนิดนึงนะครับ

Reseller คือ ในความหมายที่เรานำมาใช้งานกัน หมายถึง ตัวแทนขาย ที่ได้ทำการ
แบ่งพื้นที่ออกมา แล้วจัดสรรพื้นที่นั้นเพื่อให้บริการลูกค้าอีกครั้ง

Colocation คือ การที่คุณมีเครื่อง Server ให้บริการแล้ว แต่ต้องการที่จะเชื่อมต่อกับ
สัญญาณอินเตอร์เน็ต และได้รับการดูแลอย่างที่ควรจะเป็น

ต้นทุนต่างกันมั๊ยครับ ระหว่างเราเช่าแล้วขาย กับซื้อ+เช่า ขาย…

ฉะนั้น ลองหากระดาษแผ่นเล็กๆ มาขีดๆ เขียนๆ ดูนะครับ ว่าในหนึ่งเดือนเราจะ
สามารถส้างรายรับได้เท่าไหร่ เพื่อรายจ่ายเท่าไหร่

ส่วนเรื่องรวยไม่รวย หรือรายได้ดีไม่ดี ขึ้นอยู่กับความสามารถนะครับ Services ด้วยจ้า

ขอบคุณครับ
ปุ๊ก

แจ่ม มากเลยครับ โดนใจสุดๆ อิอิอิ :stuck_out_tongue:

-----------------------Edit-----------------------------

ขอบคุณ คุณ Registration สำหรับคำแนะนำครับ ^^

ละเอียดมาครับท่านปุ๊ก…

ผมว่าไม่ Non Sense นะ คำถามมีรูปแบบ ที่ต้องการแสดงถึงความอยากรู้ และ รวมไปถึงการอธิบายโดยพฤตินัยด้วยว่า เขายังไม่เข้าใจคำว่า Reseller กับ Colo
เมื่อไม่รู้ก็ถาม ก็ถูกแล้วครับที่ถาม ไม่ Non Sense หรอกครับ

อย่างนี้ถ้าคนไทยโง่ๆ อย่างผม เกิดสงสัยอะไรขึ้นมาก็ไม่แน่ใจว่าจะถามดีอ๊ะป่ะ
ก็กลัวอ่ะ กลัว กลัวจะกลายเป็นคำถามที่ ไม่ Non Sense มากๆ…

ผมพึ่งโพสที่นี่เป็นครั้งแรก ไม่รู้ว่ามี webboard ดีๆแบบนี้ด้วย พอดีเข้ามาจาก ลิงค์ meeting SEO ครับ ผมก็สนใจธุรกิจนี้เช่นกันครับเพราะมีปัญหากับ Hosting อยู่ครับ

เหอๆๆ

[quote author=LvBeginner link=topic=2824.msg23689#msg23689 date=1147627876]
กับเงินรายได้

ตอบแบบง่าย ๆ นะครับ
สมมติว่า Reseller มีลูกค้า 20 ราย vs. co-location มีลูกค้า 5 ราย ---- Reseller ชนะหากขายราคาเท่า ๆ
กัน ในอนาคต colocation สามารถที่จะมีหลาย resellers ได้ในขณะที่ reseller ไม่สามารถมี sub-reseller ได้ ถึงมีต้นทุนของ sub-reseller ก็จะสูง (ยังไม่เคยเห็นเลย)

สมมติว่า …สมมติว่า… ทำอย่างเนี๊ยะครับ จะพอทราบข้อมูลคร่าว ๆ
หากมาดูที่ต้นทุน เอาเรื่อง Fixed cost ละกัน co-location จะมีต้นทุนที่สูงกว่า ผมเคยทำ reseller plan แบบ

ถ้าสนใจลอง Reseller ดูซิครับ ใช้เองและแบ่งขายไปด้วย

ตอนนี้ผมก็ใช้ Reseller อยู่

ตรงนี้ล่ะครับ