ระวังไม่สบาย

ตอนนี้ผมเป็นโรคกระเพาะ ขั้นรุนแรง

อาการเริ่มแรก เจ็บท้อง ต่อมากินข้าวแล้วคลื่นใส้อยากอาเจียน

ต่อมาก็เจ็บใต้ซี่โครงทั้งสองด้านและตรงลิ้นปี่

สุดท้ายก็อุจระเป็นเลือดทั้งหมด

หมอบอกว่ากระเพาะเกือบทะลุ

สาเหตุ ผมกินข้าวแบบนี้

อาหารเช้า 9-14.00

อาหารบ่าย 15-17.00

อาหารเย็น 19-22.00

อาหารดึก 24-04.00

ระหว่างนั้นกินอะไรอีกเยอะแยะ

ผมว่าคงมีอีกหลายท่านที่กินอาหารไม่ตรงเวลาเหมือนผม

อย่าให้เจ็บป่วยถึงขั้นนี้เหมือนผมเลย

ทรมานมาก จะนั่งจะนอนเจ็บทุกครั้ง

นอนเหงื่อไหลยังกับฝนตก

ตอนนี้ดีขึ้นมาหน่อยครับ ได้กินแต่ข้าวต้มเปล่าๆ

ต่อไปนี้งานจะหนักแค่ใหน ขอกินตรงเวลาก่อนดีกว่าครับ

ขอบคุณที่มาเตือนกันครับ

น่ากลัวเหมือนกันครับ

ต้องระวังหน่อยแล้ว

ขอบคุณครับที่เตือน

เคยเป็นจนลำใส้เกือบทะลุเช่นกัน แต่ 20 กว่าปีแล้ว

หลังจากนั้น ทานอาหารตรงเวลามาตลอด ถ้าติดภาระกิจหรือไม่มีของหนักให้ทาน เล่นนมกล่องไปรองท้องไว้ก่อนเสมอ

น่ากลัวมากครับ ต่อไปต้องพยายามกินข้าวให้ตรงเวลา

ยังไงก็ขอให้ จขกท หายไว ๆ

มื้อเช้า กินไม่เคยตรงเวลาเลยครับ ตื่นนอนก็ 9 - 10 โมง กว่าจะอาบน้ำ เช็คเมล ทำโน่นนี่ ได้กินข้าวก็เที่ยงพอดี

ขอให้หายไว้ๆนะครับ

เคยแต่กิน เผ็ดเปรี้ยวจนกัดกระเพาะ เป็นแผล

แค่นี้ก็ทรมานมากมายครับ

ขอบคุณครับที่มาเตือน ผมก็กินไม่ค่อยเป็นเวลาเหมือนกัน มีอาการปวดท้องบ้างแต่นานๆครั้ง ชักเสียวๆแฮะ

เอาไม่สบายเหรอครับ เป็นหนักเลยนะครับ เมือเรายังคุยๆกันอยู่เลย

ไปๆมาๆไม่สบายสะงัน ห่ายเร็วๆนะครับ กินข้าวเยอะๆครับเป็นห่วง

วิถีชีวิตแบบพวกเราๆ บางทีมันก็หิว แต่กลัวมันขาดตอน เลยทนหิว

ทำไมถึงปล่อยไว้แบบนั้นล่ะ ปกติก่อนจะเป็นอย่างงั้นร่างกายมันต้องเตือนอย่างอื่นแล้วนะ

ฝากสำหรับคนที่ทำโฮสเป็นอาชีพ ย่อมไม่พ้นโรคดังต่อไปนี้

[b]อาการโรคกระเพาะที่มีโอกาสเกิดขึ้น

1.กรดไหลย้อน

[/b]อาการ: หิวข้าวบ่อยมากกินเท่าไหร่ก็ยังไม่พอ ต้องกินเรื่อยๆ จนกว่าจะ

สาเหตุ: กินข้าวน้อยไป กินข้าวขาดมื้อบ้าง กินข้องเปรี่ยว+เผ็ด ทานอย่างอื่นแทนข้าว เช่น กินแต่ผลไม้ ข้าวขี้เกียจกิน

วิธีแก้: กินข้าวให้ตรงเวลาให้ครบทุกมื้อ ควรพกของกินรองท้องกันหิว ถ้าเป็นโรคนี้อยู่ควรซื้อตุนกล้วย นมถั่วเหลืองเก็บไว้กินเคลือบกระเพาะ

2.ลำไส้เล็กส่วนต้นอักเสบ

อาการ: ปวดบริเวณลำใส้ด้านขวาของท้องน้อย

สาเหตุ: ผลจากการนอนดึก บ่อยๆ แล้วไม่ทานอาหารมื้อที่ 4(เที่ยงคืน)

ทางแก้: นอนให้ตรงเวลา จะได้ไม่มีมื้อที่ 4(เที่ยงคืน) กินนมถั่วเหลือง ทุกๆ 3 ชม. กรณีไม่มีข้าวกิน

3…?

อาการ: จะเริ่มกินข้าวแล้วคลื่นใส้อาเจียนตลอดที่กิน บางครั้งอาจถึงขั้นโดนกรดกระเพาะกัดคอจนเป็นแผล (อาเจียนพร้อมข้าวจะเอากรดจากกระเพาะออกมาด้วย)

สาเหตุ: กินข้าวไม่ตรงเวลา

ทางแก้: ถ้าอ้วกบ่อย ต้องอ้วกให้หมด แล้วรีบหาน้ำบ้วนออก แล้วกินน้ำให้เยอะๆไปก่อน แล้วไปโรงบาลสั่งยา (คลีนิกเอาไม่อยู่)

หลังจากได้ยามาแล้วกินข้าวต้มกับยาตามหมอสั่งจนกว่าจะหาย กินของอ่อนๆ แล้วค่อยๆ กินรมถั่วเหลือง กล้วยตามลำดับ

ปล. ประสบการณ์ตรงเรา ผ่านมาแล้ว และควบคุมมันได้แล้ว ให้ดีตุนของที่ต้องใช้กิน กินตามความต้องการของร่างกาย อย่าเมินมัน

เด๋วนี้เรากินตามความต้องการของร่างกาย หิวคือกิน ไม่ต้องคิดอะไรมาก แล้วก็ไม่เป็นโรคพวกนี้อีกเลย ปกติร่างกายคนเราจะหิวทุกๆ 6 ชม.หลังจากกินข้าวครั้งล่าสุด

ตอนนี้เกือบหายดีแล้วครับ

ต่อไปไม่เอาอีกแล้ว โรคกระเพาะ