มีคำถาม ตอบด้วยครับ ด่วนๆ

ถ้าต้องการใช้ pc ทำโฮสเว็ปของตัวเองขั้นต่ำใช้ spec ไรได้ต่อเน็ตที่ความเร็วเท่าไหร่ เพราะเป็นเว็ปที่คาดว่าคนจะเข้าเยอะพอควรใช้งาน webboard เป็นส่วนใหญ่ phpbb

ต้องใช้ระบบปฏิบัติการไรดีที่ง่ายต่อการใช้งาน … หรือมันยากหมดง่า … ลงวินโดวธรรมดา รัน appser เท่านี้ไหวไหม

ถ้าเปิดเครื่อง pc ของเราเป็น server เองแล้วเราต้องเสียลิขสิทไรบ้างรึเปล่า(เพราะทำเว็ปของตัวเองเว็ปเดียว)

COLOCATION คือโฮสแบบไหน
RESELLER คือโฮสแบบไหน
มีแบบอื่นอีกไหม ต่างกันตรงไหน

การชี้ set ip ของ โดเมน เห็นเว็ปโฮสเค้ามีกัน 2อัน ns5.xxx.net ns6.xxx.net แล้วเครื่องเรามี ip ตัวเดียวก็ใส่แค่ตัวเดียวใช่ไหม

เห็นบางโฮสให้ Subdomains ไม่เท่ากันขึ้นอยู่กับอะไร ใช่ขึ้นอยู่กับตอนเราจดหรือเปล่า

ปล. เท่านี้ก่อนละกันครับตอบด่วนๆหน่อยน๊าๆๆเด๋วไปนอกแล้วอ่านไทยไม่ออกยุ่งเรย
ขอบคุณเคิ๊บ

อ่านคำถามแล้วต้องมาเรียบเรียงใหม่หมดเลยแฮะ

1. ถ้าต้องการใช้เครื่อง PC ที่บ้าน บริการเว็บบอร์ด phpbb ควรใช้ spec ขั้นต่ำเท่าไหร่ และต่อเน็ตอะไร
  • เรื่อง spec ขั้นต่ำ เอาเครื่องเน้น ram หน่อยนะครับ cpu ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่แล้วมั้งตอนนี้
  • ส่วนเรื่องเน็ต เห็นบอกว่าคนเข้าเยอะพอสมควร ก็คงต้องดู net ที่ขา upstream แรงๆ หน่อย adsl ไม่ไหวนะครับ เพราะขา upload มันได้แค่ 768kbps เป็นค่า max อาจไปดูพวก g.shdsl อะไรพวกนั้นเป็นทางเลือกไว้เพราะราคาถูกกว่า leased line เป็นสิบเท่า
  1. ถนัดอะไรก็ใช้ไอ้นั่นเหอะครับ windows xp ธรรมดา ลง appserv ก็ใช้ได้ ถ้าเปิด firewall + antivirus เต็มรูปแบบไว้แล้ว

2. ตามจรรยาบรรณก็ควรจะเสียครับ แต่แล้วแต่คุณล่ะนะ

3. colocation คือการเอาเครื่องคอมพิวเตอร์ (pc / rack mounted) ไปตั้งที่ isp ครับ

4. reseller คือการให้บริการโฮสแบบที่เราสามารถแบ่งพื้นที่ที่ได้มาเป็นส่วนๆ ไว้สำหรับแยกแต่ละ domain (กรณีใช้หลาย domain) หรือจะไปขายต่อก็ได้

5. มีแบบอื่นอีกครับคือ hosting ธรรมดา ใช้ได้ domain เดียว / dedicate คือเราเช่าเครื่องของผู้ให้บริการทั้งเครื่อง ไม่ต้องซื้อเครื่องเอง / virtual private server เป็นคล้ายๆ dedicate ครับแต่เป็นการให้บริการแบบเช่า virtual pc (คอมจำลอง)

6. เซต ip ของ domain > เอ่อ… นั้นไม่เรียกว่าเซต ip ครับ เค้าเรียกว่าเซต nameserver ของ domain ว่าเวลาคนมาถามว่า domain นี้ ip อะไร จะถามจากเครื่องไหนได้ กรณีเครื่องของเราเป็น dynamic ip (เน็ตบ้าน ไม่มี ip ที่แน่นอน) จะเซตตรงนี้เป็นเครื่องเราโดยตรงไม่ได้ครับ ต้องใช้บริการพวก dynamic dns ( http://freedns.afraid.org ) แทน ซึ่งก็ไม่ได้ยากอะไรมากมาย

7. subdomain ขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการอย่างเดียวครับ แล้วแต่ว่าเค้าจะให้เท่าไหร่ ไม่เกี่ยวกับเรื่องจด domain แม้แต่น้อย