เตือนระวัง มิจฉาชีพหากินแนวใหม่ อาจจะวนมาหาพวกเราสักวัน อ่านดูนะคะ

เรื่องราวคร่าวๆ โดยย่อ

โจรหลอกเงินคนอื่น โดยการได้พบเจอประกาศของ เจ้าของรถยนต์ที่ถูกขโมย ได้ประกาศให้รางวัลผู้ให้เบาะแส
โจรทำทีไปบอกว่า ทราบว่าอยู่ไหน ขอเงินค่าแจ้งข่าว
เจ้าของรถเลยให้ไปส่วนหนึ่ง

โจรไม่ได้ให้เลขที่บัญชีตัวเอง
ใช้คนหาจากในเนต เป็นร้านขายหมา ทำทีเป็นจะซื้อหมา ขอโอนค่าหมาไปแล้วจะไปรับ
ไม่อยากพกเงินไปเยอะ

เมื่อตกลงกับร้านค้าหมาแล้ว โจรจึงไปบอกเลขบัญชีให้กับ เจ้าของรถยนต์ที่หาย

เมื่อเจ้าของรถยนต์ โอนเงินค่าแจ้งเบาะแสแล้ว โจรจึงได้โทรไปถามเจ้าของร้านหมา
ว่าได้รับเงินหรือยัง

เจ้าของร้านหมาได้รับแล้ว จึงนัดวันมารับหมา

แล้วโจรก้ไปร้านหมา และเปลี่ยนใจไม่เอาหมา ขอเงินคืน เจ้าของร้านหมาก็ต้องคืนเพราะไม่ได้เสียอะไร เขาไม่เอาหมาไป จบ และผ่านไป

แล้วเจ้าของรถฯ โอนเงินแล้วติดต่อโจรไม่ได้ จึงแจ้งความจับที่เจ้าของบัญชี เจ้าของร้านหมา

สรุป เพื่อให้จบคดี เจ้าของร้านหมาต้องจ่ายเงินคืนให้กับ เจ้าของรถยนต์ที่หาย ค่าแจ้งเบาะแส

ระวังจะมีปัญหากรณีเดียวกันได้

http://www.pantip.com/cafe/social/topic/U9503242/U9503242.html

เพิ่งมาอ่านเช็ค งงมาก ตอนพิมพ์มันถูกไม่ใช่เหรอ ตาฝาดขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย
ผิดเพียบ เหอเหอ

เรื่องแบบนี้ผมก็โดนมากับตัว
สงสารคนโดนอ้าง ต้องมาวุ่ยวาย ทั้งทีเรื่องก็ไม่ได้ทำอะไรเลย

เดียวนี้ นัดเจอตัวกันแล้วจ่ายเงินกัน ผมว่าสบายใจดีกว่าเยอะ

เหมือนจะเคยมีรายละเอียดมาลงอยู่ครั้งนึงนะครับ เรื่องแบบเดียวกันเลย ท่าทางจะเกิดบ่อยขึ้นแล้วสินะ

โดนสาวหลอก

[quote author=Armuay ตะไคร่ขึ้นID link=topic=29090.msg271947#msg271947 date=1280143056]
โดนสาวหลอก

[quote author=Armuay ตะไคร่ขึ้นID link=topic=29090.msg271947#msg271947 date=1280143056]
โดนสาวหลอก

หากินบนความทุกข์ของอื่น เนี่ย ไม่มีความสุขหรอกครับ

การโกงแบบนี้มีมานานแล้วครับ โดยจะเอาเลขบัญชีคนอื่นมาให้ผู้ซื้อโอนเงินไปให้ แล้วตัวเองก็รับของไปหรือขอคืนเงิน
ปกติจะหากินกับพวกที่ประกาศขายของมือ 2 ในเว็บต่างๆ ซึ่งหากของมีมูลค่าสูงผมก็จะยื่นหมูยื่นแมวอย่างเดียวเท่านั้น

สำหรับโฮสติ้งและโดเมนเนม หากมีการตรวจสอบให้กรอกเลขบปชและที่อยู่ ก็ป้องกันได้ระดับหนึ่ง หรือหากเปิด account ไปแล้วก็สามารถระงับการใช้งานภายหลังได้ไม่ยาก หากจะโดนก็คงเป็นกรณีขอคืนเงิน แล้วเอาเลขบัญชีคนอื่นมาให้เราโอนเงินเข้าไปอีกทอดนั้นล่ะ แต่โฮสติ้งส่วนมากการคืนเงินจะล่าช้าไม่ทันใจพวกมิจฉาชีพเลยไม่ชอบ

สำหรับโฮสติ้ง ผมว่าคงไม่โดนแน่ๆ

เดี่ยวนี้เห็น ปีนึง ไม่กี่ร้อยบาทเอง สอง สามร้อย ยังมี มิจฉาชีพคงไม่มาทำให้เสียเวลา