ปลั๊กไฟปลอดภัยสุดๆ กันน้ำได้ไม่ช็อต!

ปลั๊กไฟปลอดภัยสุดๆ กันน้ำได้ไม่ช็อต!!!

[เอ.อาร์.ไอ.พี, www.arip.co.th] เช้าวันศุกร์อย่างนี้ ขอเริ่มต้นด้วยแก็ดเจ็ต (Gadget) ที่น่าสนใจก่อนก็แล้วกันนะครับ สำหรับแก็ดเจ็ตที่คุณผู้อ่านเห็นในรูปนี้คือ ปลั๊กพ่วงไฟฟ้า (power strip) ที่เรารู้จักกันดี แต่ภายใต้ดีไซน์ที่เรียบง่ายนี้มันกลับซ่อนคุณสมบัตพิเศษที่ไม่น่าเชื่อนั่นก็คือ คุณสามารถราดน้ำลงบนปลั๊กไฟนี้ได้โดยที่มันไม่ช็อต หรือไม่ดูดแม้นิ้วมือของคุณจะไปสัมผัสโดนส่วนที่เป็นโลหะของปลั๊กขณะที่กำลังเสียบเข้าไป

http://www.youtube.com/watch?v=85Lq2cHWNvQ#ws

WetCircuits ชุดปลั๊กไฟอัจฉริยะจาก Shohero Technologies บริษัทในไต้หวันที่ชูจุดขายที่เหนือกว่าจนแทบไม่น่าเชื่อ โดยเฉพาะเรื่องของความปลอดภัย Wet Circuit เป็นปลั๊กไฟที่สามารถกันน้ำ (Water Resistant) ได้ ไม่ว่าจะเป็นการทำน้ำหกใส่ หรือมือที่เปียกของคุณไปสัมผัสโดน งานนี้ไม่มีช็อต ไม่มีดูด แถมปลั๊กไฟก็ยังสามารถทำงานได้ตามปกติอีกต่างหาก

สุดยอด ราคาเท่าไรเนีย ทำยังไงทำไมมันไม่ซ็อด

ส่วนราคาของ Wet Circuits อยู่ที่ 35 เหรียญฯ หรือประมาณ 1,200 บาท

ถือว่าราคาไม่แพงเลยครับ เมื่อเทียบกับคุณภาพของมัน
ปลัํกดีๆหน่อยบ้านเราก็ล่อไป 4-5 ร้อยแล้ว เสียบไปเสียบมาเขย่าแล้วมีเสียงเศษพลาสติกแตกกลิ้งไปกลิ้งมาอยู่ข้างในอีก

ผลิตมาเพื่อ คนกลุ่มนี้

ขอ เดาหลักการทำงาน

รองเท้าคว่ำขึ้นมาได้ไปเกิดใหม่ทั้งแก๊งซ์เลย

มันสุดยอดมาก แบบนี้มันน่าเอาไปพ่วงแช่ไดโว่สูบน้ำในสวนซะหน่อย ถ้าปลาสวายไม่หงายท้องขึ้นมาถือว่าสอบผ่าน :beer:

ดูราคาแล้วน่าซื้อมาใช้มากครับ โดยเฉพาะใช้กับอุปกรณ์ตู้ปลา ซึ่งมีโอกาสโดนกับน้ำมากที่สุด

มันสุดบอดไปเลย

เอาไว้เสียบ adaptor … ในอ่างอาบน้ำ

จริงๆ ผมว่า หากใช้ชั่วครู่ก็น่าจะได้ครับ
หากแช่นานๆ แผงวรจร หรือส่วนที่กระแสวิ่งผ่าน
พวกไอน้ำน่าจะไปจับ อาจส่งผลให้เกิดกระแสรั่วได้เหมือนกันนะครับ ผมคงไม่เสี่ยงขนาดนั้น ^^’ ช๊อตทีมันรอดยาก

[quote author=[A]dminKunG link=topic=28748.msg269177#msg269177 date=1278693464]
ส่วนราคาของ Wet Circuits อยู่ที่ 35 เหรียญฯ หรือประมาณ 1,200 บาท
[/quote]

ไม่แพงนะครับ ถูกมาก เพราะปลั๊กไฟใน idc ไม่มีไรพิเศษเลยนอกจากเป็นเหล็ก แพงกว่านี้อีก

[quote author=dboy link=topic=28748.msg269191#msg269191 date=1278697187]
ขอ เดาหลักการทำงาน

Presenter น่ารัก

เสียงร้องตกใจก็น่ารัก

ช่องที่เปียกน้ำจะไม่มีไฟครับ

มันมีไฟตลอดหนิครับ ไม่เห็นมันจะตัดตอนไหนเลย -…-

[quote author=[A]dminKunG link=topic=28748.msg269274#msg269274 date=1278749497]
มันมีไฟตลอดหนิครับ ไม่เห็นมันจะตัดตอนไหนเลย -…-
[/quote]

ทีแรกไม่ได้ดูตอนแช่น้ำ เห็นเอามิเตอร์วัดไฟมันไม่ขึ้นครับ
แสดงว่าปลั๊กมันไม่ได้มีไฟตลอด

แต่พอเห็นตอนแช่น้ำแล้วอึ้งเลย
เอามือจับสองขั้วก็ได้ ไฟยังมีอยู่
ไม่น่าเป็นไปได้เลย

มันมีขายจริง หรือเป็นแค่มายากล ?

ใครนำเข้ามาขายคงรวยเร็วเลยนะเนี้ย