เบอร์เดียวใช้ทุกค่ายเริ่ม ก.ย.นี้

เบอร์เดียวใช้ทุกค่ายเริ่ม ก.ย.นี้

กทช.เห็นชอบค่าโอนเลขหมายเบอร์เดียวทุกค่าย 99 บาท คาดเปิดบริการ ก.ย.นี้

นายสุรนันท์ วงศ์วิทยกำจร คณะกรรมการกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ (กทช.) เปิดเผยว่า ที่ประชุมคณะกรรมการ กทช. เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา มีมติเห็นชอบอัตราราคาคงสิทธิเลขหมาย (นัมเบอร์พอร์ต อะบิลิตี้) ในราคา 99 บาท โดยมีเงื่อนไขการโอนเข้าระบบภายใน 3 วัน ซึ่งขณะนี้ระบบตรวจรับปริมาณการใช้งาน (เคลียร์ริ่งเฮ้าส์) ติดตั้งอุปกรณ์เสร็จเรียบร้อยแล้ว อยู่ระหว่างทดสอบระบบใน 3 ระดับ คือ การทดสอบระบบโครงข่าย การทดสอบการเข้า-ออก ระบบเกตเวย์ และการทดสอบระหว่างผู้ให้บริการแต่ละราย จะเปิดบริการได้ในเดือนกันยายน หลังจากทดสอบระบบเรียบร้อยแล้ว

นอกจากนี้ ที่ประชุมยังรับทราบการรับฟังความคิดเห็นสาธารณะ (ประชาพิจารณ์) ต่อร่างประกาศ กทช. เรื่องหลักเกณฑ์และวิธีการอนุญาตให้ใช้ความถี่เพื่อประกอบกิจการโทรศัพท์เคลื่อนที่ (International Mobile Telecommunication : IMT) ย่าน 2.1 กิกะเฮิรตซ์ หรือใบอนุญาตประกอบกิจการโทรศัพท์เคลื่อนที่ระบบ 3.9 จี เมื่อวันที่ 25 มิ.ย. ที่ผ่านมา โดย กทช.ได้สรุปข้อคิดเห็นจากกลุ่มองค์กรภาคเอกชนต่าง ๆ ที่ดำเนินกิจการโทรคมนาคม ส่วนประเด็นการสรุปราคาเริ่มต้นประมูลใบอนุญาตใช้คลื่นความถี่ จะประชุมอีกครั้งในวันที่ 3 กรกฎาคมนี้.

ดีครับ เหมาะกับคนที่ไม่อยากเปลี่ยนเบอร์ แต่อยากเปลี่ยนเครือข่าย

ais 20 ล้านหมายเลข
dtac xx ล้าน
true xx ล้าน

• 99 นี่ก็ได้กันอีกหลายตังเลยนะครับ แต่ดีตรงที่ย้ายเครือข่ายตามแฟนคลับได้ ^^

ปุ๊ก

99 ผมก็ยอมครับ เบื่อของเดิมแล้ว

อื้ม ว่าแต่ใช้ค่ายไหนดีล่ะเนี้ย หุหุ

คนที่ใช้ระบบตรวจสอบว่า เบอร์ใหน อยู่ ค่ายใหน จากฐานข้อมูล จบสิ้นกันครับ
ต่อไปคงต้อง connect เข้า api ของทางค่ายมือถือเพื่อเช็คว่าเบอร์นี้อยู่ค่ายคุณหรือเปล่า (ไม่รู้จะมีหรือเปล่า)

โดยส่วนตัวเห็นด้วยนะครับ อิสระดีจะย้ายเบอร์ไปค่ายใหนก็ได้ ก็ไปหนักที่คนทำระบบเกี่ยวกับการเช็คเบอร์ต้องหาทางแก้เอา

สัญญาณดีนะนี่ หวังว่าแต่ละค่ายจะออกโปรดีๆมารั้งลูกค้า ปรับปรุงคุณภาพการให้บริการ เรื่องสัญญาณต่างๆ คงไม่ใช่ประเภทบล็อกกันไปบล็อกกันมานะ

ราคาสมเหตุสมผลดีครับ

ต่อไปนี้อาจจะได้รับ sms โฆษณาของทุกค่ายมือถือ

นั่นเป็นสิ่งที่ผลกลัวเลยครับ แค่โฆษณาจากค่ายเดียวก็จะแย่แล้ว

ผมเห็นข่าวนี้มาสองปีแล้ว ให้มันจิงสะทีเถอะ จะย้ายเบอร์ไป AIS

T_T

ไม่ทราบว่าเบอร์ระบบ cdma ด้วยหรือเป่ลาครับ ใครพอทราบบ้าง

ผมจะหนี ทรู เหมือนกัน อิอิ

[quote author=arty link=topic=28677.msg268606#msg268606 date=1278401165]
ไม่ทราบว่าเบอร์ระบบ cdma ด้วยหรือเป่ลาครับ ใครพอทราบบ้าง
[/quote]ถ้าตามประกาศ กทช ก็ในระบบมือถือครบทุกค่ายอะครับ

เย้จะย้ายไป Dtac

สุดท้ายผมก็มีครบทุกค่ายเหมือนเดิม - -’ ไม่ต่าง

จะย้ายไป ais ครับ ค่ายอื่น ไม่มี สัญญาณเลย แถวบ้านนอก

ถ้างั้น ผมจะย้ายจาก DTAC ไป CAT CDMA ละ มีปัญหาสัญญาณบ้างนิดหน่อย ไม่เป็นไร ได้ส่วนลดด้วย

จะย้ายไปดีแทคเหมือนกันครับ 555