ขอคำแนะนำในการเลือกใช้โฮสหน่อยครับ

ปัจจุบันใช้โฮสรายนึงอยู่ครับ ใช้มาไม่กี่เดือนก็โดนโฮส ให้เอาไฟล์ออกครับ เขาบอกทำ session เขาค้าง เพราะ connection เข้ามาเยอะ
ผมทำเวบสื่อการสอนครับโปรแกรมครับ มีการให้ดูไฟล์วีดีโอ(ฟรี) โดยการโยนเข้าโฮส แล้วดึงผ่านปลักอิน ให้มันเพลย์บนเบราเซอร์ ไฟล์แต่ละอันก็มีทั้ง10-60mb คนเข้าต่อเดือนก็ 8 พันกว่าคน เคยใช้ แบนวิทมากสุดต่อเดือน ก็ 73.89 GB

คำถามคือ ผมควรเลือกใช้โฮสไหน หรือโฮสควรเป็นอย่างไร

[removed by admin – ขอบคุณลูกพี่ 55+]

ทำไมไม่เอาไว้กะ youtube ละครับ

แนะนำให้เอาไฟล์ vdo uplaod ไว้กับ youtube ครับ
แต่นี้ก็ใช้โฮสได้แทบทุกเจ้าแล้วครับ bw ก็ไม่เยอะด้วยไม่ต้องใช้ plan สูงๆ
ประหยัดค่าโฮสไปได้เยอะเลยครับ

VDO ขึ้นไป youtube ดีสุดครับ Bandwith แถบไม่ขยับ

กำลังคิดไปฝากไว้กับ vimeo ครับ รายปีไม่แพง

เห็นเมื่อก่อนพวกอัปหนังกันเป็นเรื่องๆ ตอนนี้ได้แค่ 10 นาทีแล้วเหรอครับเนี้ยะ

[quote author=Neyo link=topic=28635.msg268097#msg268097 date=1278186511]
กำลังคิดไปฝากไว้กับ vimeo ครับ รายปีไม่แพง

[quote author=Neyo link=topic=28635.msg268097#msg268097 date=1278186511]

ถ้าอัพขึ้นโฮสติ้งเขาก็เตะออกเป็นธรรมดาครับมันหนัก server มากถึงมากที่สุด
ก็ถ้าไม่อัพขึ้น youtube ก็คงต้องไปหา vps มาใช้ครับ

ผมโยน youtube เหมือนกัน ลองทําตามพี่ ICEZ บอก
ลูกค้า อัพเกรด แพลนสูงสุดของดฮสผมเลย แต่แบนวิธก็ยังเต็ม
พอผมแนะนํา ให้ ฝากYoutube ตอนนี้ ลูกค้า ขอใช้ แพลน 1 เหมือนเดิม
เอิ๊กๆๆ

ดีใจกับลุกค้า

VPS นี่ถ้าไปเช่าใช้ จะโดนเตะออกมั้ยครับคุณ

ผมเป็นเจ้าของสิทธิ์เองครับ ถึงไม่ค่อยอยากจะไปฝากไว้ที่อื่นหน่ะครับ :slight_smile: แต่ถ้าไม่มีทางเลือกก็จะทำตามที่ท่านแนะนำครับ

ใช้ VPS หรือไม่ก็ Dedicatged ครับ

อีกทางนึง หาผู้ให้บริการ Streaming Hosting ครับ

ถ้ามีทุนทรัพย์ทำเครื่องประมาณ 2หมื่น และค่าวาง 2000บาท/เดือน วาง Colo-cation เองเลยครับ สบายใจระยะยาว ^^"

case แบบนี้ ไม่อยากแนะนำให้เช่า colo แล้วเอาไฟล์ไว้ในเครื่องตัวเองครับ
เอาไปฝาก youtube หรือ vimeo ดีที่สุดแล้วครับ
แล้วก็เช่าโฮส plan ธรรมดาๆปีละพันกว่าบาท

ได้ทั้งประสิทธิภาพและคุ้มราคาครับ

แต่ถ้าเงินทุนถึง การตั้ง server เองก็จะได้ในเรื่องไฟล์ vdo อยู่ในเครื่องเราเองทั้งหมดไม่มีหายแน่นอน
แต่ระบบ network ก็ต้อง BW พอรองรับการใช้งานด้วย

ถ้าเงินทุนถึงลองเช่าเครื่องยกลูกดูครับมีผู้ให้บริการหลายเจ้าอยู่ในนี้ลองหาดูครับ :slight_smile:

[quote author=Neyo link=topic=28635.msg268125#msg268125 date=1278215942]
VPS นี่ถ้าไปเช่าใช้ จะโดนเตะออกมั้ยครับคุณ

ได้บทสรุปแล้วครับ คือเอาไปฝากไว้กับvimeo ดีสุด ไม่เป็นภาระใคร

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ
ขอบคุณมากๆครับ

เอาวีดีโอออกก็แล้ว โฮสก็ยังล่มบ่อยเหมือนเดิม แบนวิทแทบไม่กระดิก

แบบนี้ เขามั่ว หรือผมเมา ก็ไม่รู้

โทรมาให้เอาออกก็ พูดจาไม่ค่อยเข้าหู :blush: เอาออกแล้ว คิดว่าจะดีขึ้น เราเองก็รู้สึกผิด แต่ ไหง กลับล่มเหมือนเดิม งงมาก

โฮสนี้สงสัยต้องเปลี่ยนชื่อเป็น โฮสไททานิค