หัดแต่งเพลงค่ะ แต่งเองร้องเองค่ะ ช่วยติชมค่ะ เพลง สุดมือสอย อิอิ

มีคนโหลดเพลงไปฟังแล้ว 54 ครั้ง

อยากได้โปรแกรมใส่ดนตรีอ่ะ อะไรใช้ดี
จะทำเอ็มวี ทำไม่เป็น ฮ่าๆ

พวกเรามาช่วยกันปั้นนักร้องหน้าใหม่กันเถอะ :slight_smile:

จริงๆ จะว่าไปแล้ว ถ้าเพลงนี้แต่งให้ผม คงจะไม่ตรงนัก เพราะสำหรับผม ไม่ต้องสอยครับ แค่เขี่ยๆ ก็ได้แล้ว เพราะตัวใหญ่ กองอยู่กับพื้นไม่กลิ้งไปไหน ฮา. :smiley:

โปรแกรมแต่งเสียงดนตรี…ต้องมีคีย์บอร์ด MIDI ต่อเพิ่ม + โปรแกรม เห็นๆมีขายงบประมาน 5-7 พันบาท
หากบน Mac ก็มีโปรแกรมในชุด iLife สามารถแต่งเพลงได้ อาจจะใช้ keyboard ปกติๆไปก่อนก็ได้ แต่อย่างไรแล้ว… มันต้องการ MIDI Keyboard จะสะดวกกว่า

ส่วนเรื่องการแต่งเสียงดนตรี…ก็มีความยากง่ายเหมือนกัน หากแต่ยังไม่เข้าใจเรื่องโน๊ตบันไดเสียง แต่งแล้วอาจจะมั่วเอาได้ง่าย

หากจะง่ายสุดๆก็ไปหาคีย์บอร์ด Casio ตามห้างฯ เห็นมีขายกันตั้งแต่ 1,200 ไปจนราว 6 พัน

กำ จบข่าว ลาก่อน สวัสดี

ฮ่าๆ

เรื่องแต่งเสียงดนรีใส่ทำนอง… จริงๆแล้วเรามีกีต้าร์ตัวเดียวก็ได้ จะเปียโน หรือเปียโนอีเลตรอนิคส์ก็ได้ แต่งเพลงแล้วเขียนตัวโน็ตครับ
โดยปกติการแต่งเพลงๆหนึ่ง ความยากไม่ใช่เนื้อเพลง ความยากจะอยู่ที่มาใส่ดนตรีและจังหวะทำนอง

นักแต่งเพลง…เขียนเนื้อเพลงที่คิดออกมาเสร็จ ก็นำเนื้อเพลงนั้นมาให้นักต่งดนตรี… เท่าที่เห็นจะเห็นใช้เปียโนเริ่มเล่นใส่โน็ตก่อน พอได้ดนตรีจากเปียโนเสร็จแล้วก็มาใส่จังหวะต่างๆบนโปรแกรมแต่งเพลง ใส่เครื่องเคาะหรือกล่อง เพื่อกำกับจังหวะ และเพิ่มชิ้นดนตรีอื่นๆแล้วแต่จะเพิ่มลงไป

น้องวิ…ลองให้คนเล่นกีต้าร์เก่งๆ ดูเนื้อเพลงก่อน คนเล่นเก่งๆมีความรู้ตัวโน็ต… สามารถอ่านเนื้อแล้วใส่ทำนองลงไปได้แน่นอนครับ
กว่าจะออกมาเป็นเพลงที่มีชิ้นดนตรีแน่นๆครบหมด ต้องมีความชำนาญเครื่องดนตรีต่างๆจริงๆ ถึงแม้ว่าจะใช้โปรแกรมในการสร้างเครื่องดนตรีก็ตาม แต่หูและทักษะทางดนตรี…ต้องมีในระดับที่เรียกว่า เคาะเสียงตัวโน็ตไหน ก็ฟังออกว่าตีย์อะไร หากได้คนแนวนี้ เนื้อเพลงอะไรก็เอามาให้เขาแต่งได้ไพเราะหมดครับ

หากมันขัดสนจริงๆ หยิบกะละมังในห้องน้ำ… เดินไปในวงเหล้าปากซอย… แล้วก็ลงไปนั่งร้อง เคาะกะมัั้ง ในวงนั้นแหละครับ
ร้องสีกสองสามรอบ… เดี๋ยวพวกขี้เมา มันก็แต่งดนตรีจากเครื่องดนตรี ขวด + กะละมั้ง ออกมาได้เอง

พูดจิงๆนะ lol lol lol

เหอ เหอ

มีดนตรีลงไปนี่ perfect เลยครับ

หลังจากได้ทดลองฟัง แต่งได้ดีครับ น่าจะให้ใครคลอกีตาร์โปร่งสักตัว แล้วอัปขึ้น youtube เลยครับ

คงมีแมวมองมาเห็นสักค่าย แล้วขอซื้อลิขสิทธิ์ไป :slight_smile:

กลัวแต่จะมีชื้อตัวนักร้องไปด้วย

[quote author=BBHosting - เบิกบานหรรษา link=topic=28454.msg266996#msg266996 date=1277651836]
มีดนตรีลงไปนี่ perfect เลยครับ

แต่งได้อีกเพลงแล้ว

ชีวิตสาวโสด

เหอเหอ ไม่มีไรทำ แต่งกลอน ทำงานฝีมือ ถักที่รัดผมเอย ร้องเพลงเอย

ส่งมาให้ฟังอีกสิครับ

ยังไม่ค่อยเข้าที่อ่ะ เพี๊ยนๆ นิดหน่อย ร้องเมือคืน ตี 3 กว่าอีกแล้วจะอัดได้ รอบที่ 3

เอาไว้ก่อนนะ อิอิ

จริงๆ คลิ๊กลิงค์เพลงนี้ ก็จะเห็นลิงค์อีกเพลงนะคะ ที่เป็นเพลงใหม่อ่ะค่ะ

หุหุ

ไปลองฟังดูนะ