ขอความคิดเห็น เรื่องการฟ้องร้องละเมิดลิขสิทธิ์เว็บไซต์ หน่อยครับ

เผอิญ มีคนขโมยสคริปที่ทางผมพัฒนาไป ใช้ ซึ่งตอนนี้อยู่ในขั้นตอนออกหมายเรียก บริษัทที่นำไปใช้ เรียกมาไกล่เกลี่ยกันอยู่ครับ
เลยอยากของความคิดเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆ หน่อยนะครับ ว่าทางผมควรเรียกร้องค่าเสียหาย + ค่าเบี้ยปรับ กันยังไงดีครับ
มันมีกฎเกณฑ์ ตายตัวมัยครับ ว่า ต้องกี่เท่าๆ หรือต้องคิดค่าเสียหายมูลค่าเท่าไร อะไรทำนองนี้นะครับ

เช่น สคริปมูลค่า 100 เราจะเรียกแค่ 100

ปรึกษาทนาย และเรียกค่าใช้จ่ายต่างๆจ่ายในสิ่งที่เกิดขึ้น โดยทนายจะเป็นผู้แนะนำให้อยู่แล้วครับ

มันจะมีค่าเสียหายในอนาคตอีกครับ อยู่ที่ศาลจะพิจาราณา
เช่น script ราคา 10,000

มันไม่ได้มีข้อกำหนดไว้ตายตัวครับ ว่าต้องกี่เท่า
อยู่ที่คุณจะหาทางทำให้ศาลเชื่อได้ว่า คู่กรณีคุณ นำโปรแกรมของคุณ ไปใช้แล้วสร้างความเสียหายให้กับคุณ คิดออกมาเป็นมูลค่าเท่าไหร่ นั้นแหละคือ มูลค่าที่คุณจะเรียกร้อง ถ้าศาลเชื่อคุณก็ได้ตามฟ้อง แต่ถ้าศาลไม่เชื่อ ก็จะมีดุลพินิจออกมาเองว่า จะให้คู้กรณีต้องชดใช้ให้คุณเท่าไหร่ เห็นบ่อยไปกรณีละเมิด ฟ้องกันเป็น 10 ล้าน 100 ล้าน เอาเขาจริงได้ไม่กี่เงิน lol

[quote author=dezign_เว็บสำเร็จรูป link=topic=28169.msg263897#msg263897 date=1276192395]
เผอิญ มีคนขโมยสคริปที่ทางผมพัฒนาไป ใช้ ซึ่งตอนนี้อยู่ในขั้นตอนออกหมายเรียก บริษัทที่นำไปใช้ เรียกมาไกล่เกลี่ยกันอยู่ครับ
เลยอยากของความคิดเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆ หน่อยนะครับ ว่าทางผมควรเรียกร้องค่าเสียหาย + ค่าเบี้ยปรับ กันยังไงดีครับ
มันมีกฎเกณฑ์ ตายตัวมัยครับ ว่า ต้องกี่เท่าๆ หรือต้องคิดค่าเสียหายมูลค่าเท่าไร อะไรทำนองนี้นะครับ

เช่น สคริปมูลค่า 100 เราจะเรียกแค่ 100

มาติดตามอ่านครับผม

คือทางคู่กรณี ผมก็ไม่ทราบเอาไปขายต่ออีกหรือไม่ แต่เบื้องต้น เจอข้อมูลในเว็บเขาทั้งหมด โทรไปเจรจาเบื้องต้น เขาก็ลบทิ้งทันที
แล้วไล่ส่งให้ผมไปฟ้องร้อง แต่ผมก็มีเก็บข้อมูลเซฟหน้าจอ เก็บค่า cache จาก google เอาไว้หมดหละ
ผม เลยไปแจ้งความตรงที่ กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเศรษฐกิจ (เห็นว่าจะตรงกับเรื่องพวกนี้โดยตรง )

ส่วนเรื่องทนาย ผมยังไม่ได้ว่าจ้างนะครับ เพราะเห็นทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่าไม่จำเป็น หากเขาไม่ยอมความ ก็ฟ้องร้อง ทางผม จะมีอัยการช่วยฟ้องอยู่แล้ว เลยไม่ต้องว่าจ้างทนายก็ได้ แต่ก็มีสอบถามทนายอยู่บ้าง แต่ดูเหมือนไม่ค่อยเข้าใจเรื่องโปรแกรม เรื่องเว็บไซต์ กันนะครับ หรือท่านใดพอแนะนำได้ ขอข้อมูลของทนายก็ดีนะครับ เผื่อได้จะสอบถามปรึกษานะครับ เห็นว่าต้องเป็นทนายเฉพาะด้านละเมิดลิขสิทธิ์โดยตรง

ส่วนเรื่องหากเราเรียกค่าเสียหายในจำนวนหนึ่ง แต่ผมก็ไม่รู้ว่าหากมันสูงไปหน่อย จะกลายเป็นว่าเราเรียกกรรโชกหรือเปล่า เช่น บอกเรียก ค่าเสียหาย 5 เท่า, 10 เท่า

เข้ามาเก็บข้อมูล

ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่นะครับ
แต่จากที่เจอๆ มา การละเมิดลิขสิทธ์ เป็นคดีความทางแพ่ง
สามารถยอมความกันได้ครับ

คุณลองเรียกค่าเสียหาย ตามที่คุณต้องการ (โดยคิดว่าทางเค้าก็พอรับได้ ทางคุณก็พอใจ)
แล้วยอมความกันเถอะครับ จะ 5 เท่า หรือ 10 เท่าก็แล้วแต่ คุณเรียก

ขึ้นโรงขึ้นศาลคดียืดเยื้อ… ยาวนาน ต้องปวดหัวหลายเรื่อง เผลอๆ เจอทนายฝั่งนู้นแข็งคดีพลิก (คิดแบบโชคร้ายนะครับ)
คุณแพ้ไม่ได้อะไรยังต้องมาเสียค่าจ้างทนาย + ค่าธรรมเนียมศาลอีก

แต่ถ้าถึงศาลแล้ว ก็ตามที่คุณ ICOM ว่าแหละครับว่า ค่าเสียหายประเมินตามความเป็นจริง จะมาคิดเป็นเท่าๆ ตามเราต้องการคงไม่ได้

อีกมุมนึง ถ้าคุณชนะแล้ว ค่าเสียหายมันมาก ซะจนอีกฝ่ายอาจจะไม่สามารถชำระได้ เค้าก็มีลูกเล่นขอผลัดผ่อนชำระเป็นงวดๆ

ได้ไม่กี่งวดก็หายไปอีก เป็นคดีอีกไม่รู้จะจบเมื่อไหร่ครับ

ไม่ได้เชียร์คนผิดนะครับ แต่ผมแนะนำว่าถ้ามีความเป็นไปได้ที่จะตกลงกันนอกศาลได้ ลองคุยกันก่อนเถอะครับ มันง่ายกว่าเยอะ

รู้สึกว่า คดีละเมิดลิขสิทธิ์ จะเป็นคดีอาญานะครับ แต่เห็นว่าบางกรณีเท่านั้นจะตีความเป็น คดีแพ่ง (แต่น้อยมาก)
แต่กรณีผม เห็นทางเจ้าหน้าที่แจ้ง ไงก็เป็นคดีอาญา คงสู้กันยาวได้เลยครับ 55

อย่าลืมว่า หลักฐานที่มี คุณเป็นคนเก็บเองน่ะครับ ไม่มีใครหรือเจ้าหน้าที่เก็บให้
กว่าจะถึงวันฟ้อง วันขึ้นศาล google ก็คงเคลียข้อมูลเก่าไปแล้ว สิ่งที่จะอ้างถึงก็หายไปอีก
log ก็เก็บกันแค่ 90 วัน

ถึงวันนั้น ทนายฝั่งโน้นขอให้พิสูจน์หลักฐาน จะเอาอะไรไปอ้างอิงครับ ยากเหมือนกันน่ะครับ
ถ้าคุยกันได้ก่อนถึงศาล จบๆกัน จะดีกว่าขึ้นศาลแล้ว ยาวไปน่ะ lol
ดีไม่ดี ชนะคดีได้ กับเวลาที่เสียไปจะคุ้มกันไหม แค่นี้คู่กรณีก็เข็ดพอแล้วมั้ง

อยากหาทนายเก่งๆ ลองติดต่อคุณ pook ดูซิครับ

หลักฐานการ capture อาจจะไม่เพียงพอ หรือมีน้ำหนักน้อยกว่านะครับ
หากสามารถใช้กล้องเป็นภาพถ่ายได้ จะมีน้ำหนักในการใช้เป็นหลักฐานมากยิ่งขึ้นครับ
การ Capture ต้องเป็นการ capture ทั้งหน้า HomePage ไม่ได้เป็นการตัดเฉพาะส่วน

การเรียกค่าเสียหาย เราต้องพิสูจน์มูลค่าความเสียหาย ที่เกิดขึ้นให้ได้ครับ ว่าเขาทำให้เราเสียหายอย่างไร เท่าไหร่
ถึงจะสามารถประเมินมูลค่าได้ เพราะหากฟ้องไป 10 ล้าน แล้วพิสูจน์ไม่ได้ ว่าทำไมถึงเสียหาย 10 ล้านศาลท่านก็ช่วยได้ยากครับ
เช่น หากเขาเอาไปใช้แล้ว จะส่งผลให้เราเสียหาย จากมูลค่าอะไรได้บ้าง
เช่า, ชื่อเสียง, ทำให้เกิดความเข้าใจผิด , แอบนำไปขาย เป็นต้นครับ

การถ่ายภาพเป็นหลักฐาน ก็สำคัญอีกประการหนึ่ง ต้องถ่ายจากหน้าจอที่แสดง โดยไม่ผ่านการตัดต่อครับ
คอมพิวเตอร์ไม่มีวันเวลา ควรเปิดแสดง Date Time ที่ชัดเจน สามารถอธิบาย คำพูดประกอบในการถ่ายวิดีโอได้

นี่ก็อาจเป็นสื่งหนึ่งที่ช่วยได้ครับ
http://web.archive.org/web/*/url-address

ต้องขอโทษด้วยครับสำหรับข้อมูลที่ผิดไป เนื่องจากประสบการณ์ที่ผ่านมาผมเคยเห็นแต่ฟ้องเป็นแพ่งกันครับ เพิ่งรู้ว่า สามารถฟ้องเป็นคดีอาญาได้ด้วย

พอดีไปเจอลิ้งค์นี้มาเสริม เลยอยากให้เข้าไปอ่านกันเหมือนกันครับ

http://www.lawyerthai.com/articles/it/056.php

ขอบคุณมากเลยครับ ได้ข้อมูลดีๆ จากลิ้งก์ของท่านมาเพียบเลยครับ เข้าใจมากขึ้นเยอะเลย

ผมก็มี print หน้าเว็บ ออกมาด้วยครับ มีบอกวันที่ print วันที่ค้นหา
แล้วก็มีเซฟ เพจทั้งหน้าจอ จากโปรแกรมเซฟทั้งหน้าเว็บด้วยนะครับ

แต่ได้ความรู้เรื่อง ถ่ายรุปจากกล้องด้วย ขอบคุณมากครับ เดียวต้องไปเตรียมข้อมูลเก็บไว้เพิ่มเติมอีก

เบื้องต้นก็มีกังวลเรื่อง ข้อมูลจาก cache google คงหายแน่นอน แต่เรื่องการพิสูจน์ อาจพิสูจน์ จากความเป็นเจ้าของสคริปที่เขานำไปใช้ ว่าทางผมเขียนเองทุกอนู เขียนวางยา เขียนวางโค๊ดไว้ตรงจุดไหนบ้าง คิดว่าพอจะมาอ้างอิงความเป็นเจ้าของแท้ 100% ได้หรือไม่ครับ

แต่ก็ขอขอบคุณ ทุกข้อมูลเลยครับ ผมจะได้ระวังตัวและป้องกัน ทุกรูปแบบไว้ เผอิญทางบ.นี้พูดคุยเบ่งโอ้อวด อยู่เหมือนกัน ทางผมเลยต้องตระเตรียมข้อมูลเผื่อต้องมีการพูดคุยถึงชั้นศาลไว้เหมือนกัน

การที่คุณจะฟ้องร้องคุณต้องพิสูตรให้ศาลเห็นก่อนครับว่าคุณเสียหายอย่างไงเป็นจำนวนเท่าไหร่ แต่เห็นคุณบอกว่าเค้าลบออกไปแล้วไม่ใช่เหรอ ไม่ใช่อะไรกลัวคุณเสียเวลาป่าวน่ะครับ

เขาลบไปแล้ว จริงๆผมแอบดีใจด้วยนะ ที่เขาลบ 55555 คนผิดมักจะทำลายหลักฐาน ผมยังแอบลุ้นว่าเขาอาจลบ log 90 วัน ทิ้งด้วยหรือเปล่า
หากลบทิ้งยิ่งดี จะได้โดยเรื่อง พรบ.คอม ไปอีก

ส่วนการลบ ตอนนี้ผมก็มีหลักฐานจำพวก cache จาก google รูปภาพจาก google ณ.วันนี้ ยังคงมีเยอะอยู่ แต่หากระยะยาว ก็อาจถูกลบหายจากระบบได้ อย่างที่เพื่อนบางท่านแนะนำและกล่าวไว้

วันหน้า…หากใครมาก๊อบปี้เว็บคุณๆก็อย่าไปเตือนเค้าสิครับ แจ้งความและให้ทนายดำเนินคดีให้ถึงที่สุดไปเลยตอนนั้น คุณไปแจ้งเตือนเค้า ก็เท่ากับว่าคุณให้โอกาสเค้าแล้ว ฉะนั้นก็ต้องปล่อยไปครับ

คือผมพอมีประสบการณ์คล้ายๆกับแบบนี้มาก่อนครับ ถ้าเค้าแค่ก๊อปไปใช้แล้วหลังจากโดนเตือนเค้าก็ลบทิ้ง การฟ้องเป็นไปได้ยาก คือถึงฟ้องชนะคุณก็แทบไม่ได้อะไรเลย แต่อีกกรณีคือก๊อปแล้วเอาไปขายอันนี้ยังพอมีสิทธิได้ค่าเสียหายบ้าง ศาลเค้าจะดูเจตนาน่ะครับ ผมว่าเคสนี้จะไม่คุ้มค่าเสียเวลานะ

มีอะไรน่าจะคุยกันก่อนนะครับ
เพราะหลักฐานเราไม่แน่นพอ แน่นอนตอนขึ้นศาลเรื่องมันอาจ กลับ ก็ได้

เอ่ออยากบอกว่า เสียเวลานะไปฟ้องร้องนี่ ฟ่องชนะ แล้วเขามีจ่ายไหม ไม่คุ้มครับ เสียเวลาเสียความรู้สึก เตือนๆกันไป อย่าให้เจออีก แต่มันสำคัญตรงที่ว่าสคริบคุณต้องพัฒนาต่อยอดไปเรือยๆ แนะนำอีกด้วยว่าเข้ารหัสไว้