อย่างนี้หมายความว่าอย่างไรครับ

ผมดูจาก log มีแบบนี้อ่ะครับ มันหมายความยังไงหรอครับ ดูไอพี user online ที่เขียนไว้ ก็มี ip นี้เป็นสิบเลย ทั้งๆที่ปกติ เว็บผมเข้าค่อนข้างๆ จะมี user online ประมาณ 1-5 เท่านั้น
แต่ว่าตั้งแต่เมื่อวาน 10+ ตลอดเลย มาจากไอพีเดียว

202.142.222.xxx - - [20/Jan/2006:09:34:26 +0700] “GET / HTTP/1.0” 200 24073 “-” “-”

เข้ามาเว็บผมมากกกกกกกกกกกกกกกกกก
ปั่น counter ผมวันนึงเป็นพันๆ ทั้งๆที่ refresh ผมก็ไม่ได้นับ

คือว่าผมแค่อยากรู้เจตนาของเขา เก็บไว้เป็นความรู้หน่ะครับ ถึงจะแฮกก็ไม่กลัวไม่มีอะไรให้แฮก :smiley:

ขอบคุณครับ

สงสัยโปรแกรมดูดเมล์มั้ง

ผมก็ว่างั้นเว็บผมเสียไปกะไอ้พวกนี้เยอะ

202.142.222.240 ไม่ได้มี อคติ อะไรนะครับ แต่ว่ามันมาจากที่นี่จริงๆ
ผมละเซ็ง อยากจะได้สถิติ ที่ใกล้เคียงความจริง -*-

คล้ายๆและคุ้นๆว่าน่าจะเป็น ip ของตัว server สำหรับ monitor คอยเช็คสถานะเครื่องเราตลอดครับ

อาจจะไม่ใช่ก็ได้ครับ

นึกว่าไอพีผมซะอีก

แต่ว่าเมื่อก่อนไม่มีนะครับ เพิ่งมีมาเมื่อสองสามวันก่อนเอง

แต่ว่าเมื่อก่อนไม่มีนะครับ เพิ่งมีมาเมื่อสองสามวันก่อนเอง

อาจจะไม่ได้สังเกตุก็ได้ครับ

ลองสอบถามไปที่คุณ colo น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนครับ

แต่คิดว่าใช่ monitor server ครับ

เมื่อกี้ลองเปิด 202.142.222.240 ใน browser ดู เจอ

Server Monitor Login
Username:
Password:

ชัดเจนแล้วครับ :angel:

เอ่อ ที่ว่าไม่มี นี่ผมหมายถึง ไม่มีใครมาเข้าเว็บในลักษณะนี่นะครับ เว็บผมเว็บเล็กๆ ไม่ได้อัพเดทมาก็นาน แทบจะไม่มีคนเข้าเลย อยู่ๆ ก็มี อาการเช่นข้างบนหน่ะครับ

ไม่ได้แคร์อะไร แค่อยากรู้ว่าเค้าทำอะไรอยู่ :slight_smile:

จากเมื่อกี้… คงเป็นระบบ server monitoring น่ะครับ