นก-นพวรรณ ตอบข้อสอบโอเน็ทไม่ถูก

เมื่อวานดูรายการของ @woodytalk จบแล้วนึกอุตริส่งจดหมายไปถาม นก - นพวรรณ เลิศชีวกานต์ ในฐานะนักเทนนิสที่เป็นตัวอย่างในคำถาม หนึ่งในข้อที่เป็นปัญหา ที่ว่า

นพวรรณ เลิศชีวกานต์ หรือ น้องนก เป็นนักเทนนิสเยาวชนหญิงอายุ 17 ปี จากจังหวัดเชียงใหม่ เธอประสบความสำเร็จในการเล่นกีฬาเทนนิสเป็นอย่างสูงเมื่อเดือนมิถุนายน พ.ศ. 2552 ที่ผ่านมา น้องนกได้ตำแหน่งชนะเลิศหญิงเดี่ยวและหญิงคู่มาครอง ในการแข่งขันเทนนิสเยาวชน วิมเบิลดันที่ประเทศอังกฤษ ความสำเร็จในครั้งนี้ เป็นผลมาจากการทำงานอย่างหนักของผู้ฝึกสอนชาว อเมริกัน ชื่อ ฌักส์ คริส เขาได้ทุ่มเททั้งกายใจ ปละเวลาในการฝึกสอนให้น้องนกได้พัฒนา คุณลักษณะที่สำคัญของนักเทนนิส ที่ดีในด้านสุขภาพทางกาย การแสดงทักษะความสามารถ และความมีน้ำใจนักกีฬา

คำถาม
น้องนก จะเครียดภายใต้สถานการณ์ใด

1.ผู้ตัดสินไม่เป็นธรรม
2.ถูกคาดหวังกับผลการแข่งขัน
3.โค้ชฝึกซ้อมหนัก
4.ความสำคัญของการแข่งขัน

ผม email ไปถาม ทันทีที่รายการ “วู้ดดี้เกิดมาคุย” จบ ไม่น่าเชื่อว่า สายๆวันนี้ นก-นพวรรณ ตอบคำถามผมกลับมาด้วยครับ

คำตอบของน้องนก ที่ผมโฟกัสไปคือข้อข้างบน ที่นก-นพวรรณ ตอบ 2)ถูกคาดหวังกับผลการแข่งขัน ตรงข้ามกับคำเฉลยที่บอกว่า ตอบ 4)ความสำคัญของการแข่งขัน จาก อาจารย์อุทุมพร สรุปคือข้อสอบโอเน็ทข้อนี้ เอาไปถามเจ้าตัวเองยังตอบผิด

เอาอย่างไร กันต่อดีครับ คราวนี้

ข้อมูลที่หมด http://blog.noppatjak.com/2010/03/blog-post_08.html

คงพูดได้แค่ว่า

555 เจ้าตัวตอบผิดงืดเลย

ผมว่า นักกีฬาเกือบ 100% ก็ตอบข้อ 2 ครับ

เวรกรรม เฉลยไม่ตรงกับเจ้าตัวอีก
ผมว่านักกีฬาต้องตอบข้อ 2 ทุกคนละครับ
ตามเรปบนว่าเลย

ผมว่า นอกจากถูกคาดหวังจากการแข่งขันแล้ว
น้องเขายังถูกคาดหวังในคำตอบด้วยนะ

ไม่ได้นะเฟ้ย ลื้อต้องตอบข้อ 4 เพราะเดี้ยนออกสื่อไปแล้ว

ฮ่าๆๆ เดี๊ยน ดั๊น

no comment

ซวยล่ะงานนี้้

ฮาๆๆๆๆๆ เดี๋ยว ก็ต้องตอบกลับมาอีกว่า “ก็เดี้ยนออกตามหลักสูตรรรร”

หลักสูตรบ้านมันสอน เทนนิส

โรงเรียน นานาชาติอ่ะดิที่สอน

น้องนกไม่ได้ตอบตามหลักสูตรเลยผิด…

ข้อสอบส่วนใหญ่ สอนให้คิดอย่างเป็นระบบ ตามหลักการ เหตุผล แต่เด็กไทยไม่ได้ถูกสอนมาให้คิดได้เองเท่าไรนัก เด็กคือเด็กจริงๆ กว่าจะมาคิดได้ ก็ทำงานมากๆ แก่ๆ กันแล้วทั้งนั้น

เพื่อนเป็นครู ทางโรงเรียนไม่ยอมให้ครูใช้นักเรียนมาก ทำบอร์ดตกแต่งห้องตามเทศกาล ยังไม่ค่อยจะให้ใช้นักเรียนเลย

ผมละงง จริงๆ จะตอบข้อไหนมันก็ถูกหมดแหละครับ ลองดูคำถามดีๆซิ ถามความรู้สึกของผู้ถูกถามนี่ มันมีผิดถูกด้วยเหรอ ใครที่บอกว่าตอบผิดนี่ผมว่ามันแปลกๆอยู่นะ
ถ้าเป็นผม ผมตอบข้อ 1 อะ ข้อนี้ถ้าเจอจะเครียดมากแถบจะวางมวย ส่วน 2-4 มันจะเรียกว่าข้อเท็จจริง ไงก็ต้องยอมรับ
สรุปแล้ว คือคำถามไม่ค่อยมีสาระเท่าไหร่เลย ไม่น่าจะมาเป็นข้อสอบนะ

คุณ cat ครับ ข้อสอบ O-Net รอบนี้ คนทำงานหรือแม้แต่หมอยังอึ้งเลยครับ
ระดับหมอยังตอบไม่ตรงกับที่เฉลย O-NET เลย

แล้วสำหรับการแข่งขันของนักกีฬาอาชีพ

ถ้าจะออกแนวนี้ ควรจะดูข้อสอบของ กพ. ว่าเค้าออกยังไง

ถ้าสอบด้วยก็ตกเหมือนกันแหละ ฮ่าๆๆ

แต่นี่เขาเฉลยแล้วเลยคิดตาม คิดดีๆ แล้วก็เออ จริง

โจทย์มันให้คิด

โจทย์ไม่ได้ต้องบอกแข่งรายการอะไรเลยนะ
น้องนก จะเครียดภายใต้สถานการณ์ใด

ถึงแม้ว่ามืออาชีพจะเครียดทุกสถานการณ์ แต่ถ้าเกิดโจทย์บอกว่า
การแข่งครั้งนี้เป็นการแข่ง การกุศล กิจกรรมร่วมกันหาเงินเข้าช่วยเหลือ
กลุ่มหรือบุคคคลใด ไม่ได้มีผลแพ้ชนะจริงๆ

สรุปสั้นๆครับขอสอบมันมีคำตอบมากกว่า 1 หรือ มันถูกทุกข้อนั่นแหละ