ประตูสวรรค์และประตูนรก

ถามว่าผมควรเข้าประตูนี้มั้ย ตอบมาว่าไงก็ทำตามไปเลย ไม่ต้องคิดมากให้ปวดหัว แล้วแต่บุญแต่กรรม

หลังจากเฝ้า idc อยู่หลายคืนติด มาเฝ้า บอร์ดบ้างดีกว่า T_T

ถามว่า ท่านเฝ้าประตูของตัวเองหรือไม่

ถ้าเทวดา เฝ้า สวรรค์

ถามงี้ก็ได้ครับ

[quote author=faison link=topic=26339.msg250200#msg250200 date=1267894743]
ผมว่าต้องถามว่า

คุณเฝ้าประตูของคุณหรือไม่?

คือถ้าถามแล้ว คอบมาว่าใช่ก็เข้าได้เลย

ถ้าเป็นประตูสวรรค์
เทวดาจะตอบว่า

คุณเฝ้าประตูของคุณหรือเปล่า?

จาก
เทวดาจะเฝ้าประตูสวรรค์หรือประตูนรกก็ได้ และยมทูตจะเฝ้าประตูสวรรค์หรือประตูนรกก็ได้
หมายความว่า ประตูสวรรค์ไม่ใช่ของเทวดา และประตูนรกไม่ใช่ของยมฑูต
และโจษย์ก็ไม่มีบอกว่า

ต้องถามว่า

ท่านอยากให้ผมเข้าประตูนี้หรือไม่

ถ้าเทวดายืนหน้าประตูสวรรค์ จะตอบว่า "ใช่"
ถ้ายมทูตยืนหน้าประตูสวรรค์ จะตอบว่า “ใช่” แต่โกหก เพราะจริงๆไม่อยาก

ถ้าเทวดายืนหน้าประตูนรก จะตอบว่า "ไม่ใช่"
ถ้ายมทูตยืนหน้าประตูนรก ก็จะต้อบว่า “ไม่ใช่” ซึ่งจริงๆมันโครตอยากให้คุณเข้านรกเลย

ถ้า เจอใครบอกใช่ ก็เข้าเลย อิอิ

ถ้า ผิด อีก ผมว่า ตรรกะ นี้อะถูกแล้ว แต่ต้องหาให้ได้ว่า สิ่งที่ ทั้ง เทวดา และ ยมทูต กระทำเหมือนกัน คืออะไร เพราะคำตอบออกมาจะเหมือนกัน และนำไปสู่การตัดสินใจ

ตอบครั้งแรก ผมคิดว่าหน้าที่เหมือนกันคือเฝ้าประตู เลยถามว่า ประตูท่านไหม

แบบว่าตอนนี้คนชั่วมันล้นนรกแล้วครับยมฑูตเลยไม่อยากรับเข้าเพิ่มมากอีก
ส่วนเทวดา ไม่อยากให้คนไปสวรรค์ เพราะว่ากลัวจะมาแย่งของกิน

อันนี้ไม่มีใครรู้ว่า เทวดาอยากให้ไปสวรรค์หรือเปล่า และยมฑูตอยากให้ไปนรกหรือเปล่่า

[quote author=อดิศร link=topic=26339.msg250938#msg250938 date=1268236204]
อันนี้ไม่มีใครรู้ว่า เทวดาอยากให้ไปสวรรค์หรือเปล่า และยมฑูตอยากให้ไปนรกหรือเปล่่า

หลายวันแล้วเดี๋ยว พวกจะเบื่อเอา เฉลยมาเหอะ

[quote author=อดิศร link=topic=26339.msg250886#msg250886 date=1268215998]
คุณเฝ้าประตูของคุณหรือเปล่า?

จาก
เทวดาจะเฝ้าประตูสวรรค์หรือประตูนรกก็ได้ และยมทูตจะเฝ้าประตูสวรรค์หรือประตูนรกก็ได้
หมายความว่า ประตูสวรรค์ไม่ใช่ของเทวดา และประตูนรกไม่ใช่ของยมฑูต
และโจษย์ก็ไม่มีบอกว่า

ขอเฉลยเลยละกันครับ

นาย ก ถามว่า
ถ้าผมถามคนเฝ้าอีกประตูว่า ที่เค้าเฝ้าอยู่เป็นประตูสวรรค์ใช่หรือไม่ เค้าจะตอบว่าไงครับ

สมมติประตูอีกประตูเป็นประตูสวรรค์ (ประตูที่คนที่นาย ก ถามเฝ้าอยู่ เป็นประตูนรก)
ถ้าคนที่นาย ก ถามเป็นเทวดาจะตอบว่า ไม่ใช่ (เพราะคนที่เฝ้าประตูอีกประตูคือยมฑูตซึ่งพูดเท็จเสมอ)
ถ้าคนที่นาย ก ถามเป็นเป็นยมฑูตจะตอบว่า ไม่ใช่ (เพราะคนที่เฝ้าประตูอีกประตูคือเทวดาซึ่งพูดจริงเสมอ)

สมมติประตูอีกประตูเป็นประตูนรก (ประตูที่คนที่นาย ก ถามเฝ้าอยู่ เป็นประตูสวรรค์)
ถ้าคนที่นาย ก ถามเป็นเทวดาจะตอบว่า ใช่ (เพราะคนที่เฝ้าประตูอีกประตูคือยมฑูตซึ่งพูดเท็จเสมอ)
ถ้าคนที่นาย ก ถามเป็นยมฑูตจะตอบว่า ใช่ (เพราะคนที่เฝ้าประตูอีกประตูคือเทวดาซึ่งพูดจริงเสมอ)

สรุป
ถ้าได้รับคำตอบจากคนที่นาย ก ถามว่า ใช่
แสดงว่าประตูที่คนที่นาย ก ถามเฝ้าอยู่ เป็นประตูสวรรค์

ถ้าได้รับคำตอบจากคนที่นาย ก ถามว่า ไม่ใช่
แสดงว่าประตูที่คนที่นาย ก ถามเฝ้าอยู่ เป็นประตูนรก

อธิบายเพิ่มเติม
http://www.thaiseoboard.com/index.php/topic,105639.msg1335606.html#msg1335606

ตอนแรกงงนิดๆ พออ่านคำถามดีๆ GET ล่ะ

นาย ก ถามว่า
"ถ้าผมถามคนเฝ้าอีกประตูว่า ที่เค้าเฝ้าอยู่เป็นประตูสวรรค์ใช่หรือไม่ เค้าจะตอบว่าไงครับ???"

อ้าวไหนบอกว่า ยมทูต จะพูดเท็จหรือพูดจริงก็ได้ ไงครับ เพราะตรงนี้นี่แหละครับ ถ้าพูดเท็จ จะได้คำตอบนึง แต่ถ้าพูดจริง มันก็อีกคำตอบนึงนะครับ ลองคิดดีๆ

เทวดาพูดจริงเสมอ ยมทูตพูดเท็จเสมอ