ประตูสวรรค์และประตูนรก

ท่านเป็นเทวดาที่กำลังเฝ้าประตูสวรรค์อยู่ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ก็เดินเข้าไปเลย

หน้าเข้าง่ายหลังเข้ายากห๊ะ = ="

ถ้าเปนนรก และ

ท่านมีที่พำนักอยู่ในสถานที่ด้านในของประตูที่ท่านยืนอยู่นี่ใช่ไหม??
ถ้าใช่ก็เข้าไป

เทวดายืนหน้าประตูสวรรค์ = ใช่
ยมทูตยืนหน้าประตูสวรรค์ = ใช่

เทวดายืนหน้าประตูนรก = ไม่ใช่
ยมทูตยืนหน้าประตูนรก = ไม่ใช่

[s]แบบนี้ใช้ในกรณี ที่โชคดีไปถามเอาคนเฝ้าประตูสวรรค์อยู่พอดี
ไม่ว่าจะ เทวดาหรือยมฑูตก็ตอบว่า ใช่

แต่ถ้าดันซวยไปถามเอาคนที่เฝ้าประตูนรก ล่ะ
ได้คำตอบว่า ใช่ แล้วเข้าประตูนี้เลย[/s]

:dgrin:

ผมวิเคราะห์ผิด
ขออภัยครับ

นี่ไง

เทวดายืนหน้าประตูนรก = ไม่ใช่

ยังตอบกันไม่ได้ใช่ปะ ฮ่าๆ

ว่าจะเล่นด้วย ไม่มีเวลาคิด

นึกว่าได้คำตอบกันไปแล้วอ่ะ

[quote author=faison link=topic=26339.msg250304#msg250304 date=1267949024]
รู้ว่าคนเฝ้าคือใคร

เงื่อนไขเพิ่ม ทำให้คำถามนี้มี 3 ตัวแปรครับ

1. คนที่ถูกถามเป็นใคร
  2. คนที่ถูกถาม เฝ้าประตูของตัวเองรึเปล่า
  3. ประตูนั้น เป็นประตูอะไร

ลองคิด logic ใหม่ คำถามด้านบนทั้งหมดตอบได้แค่ 2 คำถามล่าง ส่วนข้อแรกตอบไม่ได้ ทำให้ยืนยันไม่ได้ครับ

ท่านมาจากประตูนี้ไช่หรือไม่

ถามว่า ข้าพเจ้าหน้าตาหล่อไหม อิอิ

ผมตอบให้ครับ (ไม่) หล่อ อิอิแซวเล่น

คนดีเข้าประตูนี้ใช่หรือไม่

ต้องการรู้ว่าไหนคือประตูสวรรค์ไงครับ
ไม่เห็นจำเป็นต้องรู้ว่าถามใครอยู่

เมื่อรู้ถึงประตูสวรรค์แล้วก็เดินเข้าไปเลย
ใครจะเฝ้าหน้าประตู ช่างหัวมัน

เราเข้าสวรรค์แล้วสบายใจ

ไว้ให้มันหลอกคนข้างหลังอีกที

ยืมมาตอบ

[quote author=KKE link=topic=26339.msg250392#msg250392 date=1267992185]
โจทย์ไม่ได้บอกว่า เทวดา ต้องเฝ้าประตู สวรรค์
หรือประตูสวรรค์เป็นของเทวดา
จึงไม่สามารถถามแบบข้างบนได้ซักอัน

โจทย์ต้องบอกเพิ่มด้วยว่าเทวดาออกมาจากประตูสวรรค์ ส่วนยมทูตออกมาจากประตูนรก
แล้วถามว่า ท่านออกมาจากประตูนี้ใช่หรือไม่ (ตรรกกะเดียวกับข้างบน)

ไม่ได้หรอก เพราะโจทย์ไม่ได้บอกว่า เทวดาหรือยมทูต เคยอยู่ในนั้นมาก่อน จริงป่ะ? ไม่มีส่วนไหนของโจทย์ที่เราจะอนุมานได้ว่า เทวดาจะต้องมาจากสวรรค์ หรือ ยมทูตต้องออกมาจากนรก จะให้เหตุผลแบบว่า “แหม มันก็เป็น sense ที่ต้องรู้อยู่แล้ว” ผมว่าไม่ได้นะ

แสดงว่าโกหกครับ

ชักจะมั่วแล้ว

[quote author=FSH & RST & HGI link=topic=26339.msg250718#msg250718 date=1268142363]
ไม่ได้หรอก เพราะโจทย์ไม่ได้บอกว่า เทวดาหรือยมทูต เคยอยู่ในนั้นมาก่อน จริงป่ะ? ไม่มีส่วนไหนของโจทย์ที่เราจะอนุมานได้ว่า เทวดาจะต้องมาจากสวรรค์ หรือ ยมทูตต้องออกมาจากนรก จะให้เหตุผลแบบว่า “แหม มันก็เป็น sense ที่ต้องรู้อยู่แล้ว” ผมว่าไม่ได้นะ

ถามว่า