มีคำถามอีกแล้วครับ

คือว่าจดโดเมนที่ onlinenic (เป็น reseller แล้ว) ผมทำจะ set nameserver ยังไงอ่ะครับ คือว่าจะสร้างเป็น nameserver ของตัวเองเลยอ่ะครับ

อย่างเช่น จด mydomain.com อยากสร้างเป็น ns1.mydomain.com , ns2.mydomain.com ประมาณนี้อ่ะครับ

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

login ใน reseller menu จากหน้าเว็บมัน หรือใช้ API version 4.0 ก็ได้ครับ

ลองหาเมนู Register NameServer ดูนะครับ

ขอบคุณนะครับ

แต่ว่าผมทำไม่ได้ งมมาหลายวันแล้ว แงๆ

ไม่มี เมนู register nameserver ด้วยครับ

1. ไปที่ www.onlinenic.com login เข้าไป
  2. ที่เมนูด้านซ้ายมือ คลิก Power Register DNS
  3. กรอกชื่อ DNS ที่ต้องการ พร้อมระบุหมายเลข IP
  4. คลิกปุ่ม Register

หมายเหตุ: หากโดเมนถูก Lock ไว้ ต้องไปทำการ Unlock ก่อนนะคะ เพราะมิฉะนั้นจะไม่สามารถ Reigster DNS ได้

1. ที่เมนูดานซ้ายมือ คลิก Domain Lock
  2. คลิกที่ Domain Status Query
  3. พิมพ์ชื่อโดเมนที่ต้องการ Unlock แล้วคลิกที่ป่ม Search
  4. คลิก CheckBox ที่ด้านหลังชื่อโดเมนเนม
  5. คลิกที่ปุ่ม Unlock ด้านล่าง

จากนั้นจึงค่อยกลับไปทำการ Register DNS ใหม่อีกครั้งหนึ่ง และหลังจากทำการ Register DNS แล้ว อย่าลืมกลับไปทำการ Lock โดเมนเนมไว้ด้วยนะคะ :angel:

โอ้โห หายโง่ขึ้นมาทันทีเลยครับ regis ไม่ได้เพราะว่า lock ไว้

ขอบคุณมากๆเลยครับ ทั้งสองท่าน