แฮกเกอร์เปลี่ยนหน้าเวบ

<_< เซ็งครับ เซ็งเจงๆ
ผมเองก็พยายาม config server ให้ security ที่สุดเท่าที่จะมีปัญญาแล้ว
ก็ยังโดน

เวบเพื่อนผมโดนเปลี่ยนไฟล์ index.php เป็น index.html โดยลงชื่อไว้ด้วยครับ

0wn3d by n0147

เวบที่โดนเป็นเวบที่ใช้ Script YabbSE เป็นหลัก
เวบ html/PHP-Nuke/Postnuke ไม่โดน

จะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ รบกวนรุ่นพี่ๆ ทั้งหลายให้คำแนะนำครับ :frowning:

:o ยากครับ admin หรือ webmaster ของเว็บไซต์นั้นๆ ต้องทำงานหนักหน่อยครับ เปลี่ยนพาส บ่อยๆ ก็ดี
จริงแล้ว พาสเวิร์ด ควรตั้งให้ยาวๆ ไว้ครับ
และไม่ควรตั้งเป็น (adminตามด้วยตัวเลข) จะทำให้เดาง่าย
ควรใช้ตัวอักษรเล็กใหญ่ปนกัน จะดีที่สุดครับ

ให้ Upgrade YabbSE เป็น version ใหม่ล่าสุดเลยครับ
เท่าที่ทราบ hacker ไม่ได้อาศัยช่องโหว่ของ password แต่เป็นช่องโหว่ของโปรแกรมที่ ยอมให้เรียกผ่านทาง URL แล้วเขียนข้อมูลทับลงบน file ครับ

ต้องการข้อมูลละเอียดกว่านี้ให้ PM มาดีกว่าครับ

ขอบพระคุณทั้งสองท่านมากครับ
ตอนนี้ผมก็พยายามแก้ไขที่จุดดังกล่าวครับ

แล้วก็พยายามหาข้อมูลว่าทาง Hosting สามารถป้องกันอะไรให้เขาได้บ้างครับ
ถ้ามีคำแนะนำอื่นๆ เพิ่มเติม ยินดีรับทั้งหมดครับ
ขอบพระคุณมากครับ :smiley: