โฆษณาขายโฮสโดยใช้โปรแกรมส่งเมล์ที่ละเยอะๆ พี่ๆเห็นว่าไงบ้างครับ

-คืออยู่ๆ ผมก็ได้รับเมล์จากผู้ให้บริการเว็บโฮสติ้งรายหนึ่งครับ ผมไม่เคยเอาเมล์ไปสมัครเป็นสมาชิกเว็บเขาเลยและไม่เคยรู้จักเว็บดังกล่าวนั้นด้วยครับ พร้อมกับไม่มีความยินดีให้ส่งเมล์เข้ามาด้วย เคยรับเมล์ของพวกที่ขายสินค้าบอมมาทุกวันก็มากอยู่แล้ว อยู่ๆก็มีเมล์ส่งมา 2 ครั้งแล้ว ดูแล้วน่าจะเป็นการส่งมาจากโปรแกรมที่ใช้ส่งเมล์ทีละเยอะๆครับ พี่ๆเห็นอย่างไรบ้างกับการโฆษณาด้วยลักษณะวิธีแบบนี้

-ผมดูเมล์ที่ส่งมาแล้วเอาไปเช็คในเว็บของเขาอีเมล์ที่ส่งมาก็ไม่ตรงกันด้วยครับ

ตาม พรบ.ไม่ผิดครับ เพราะเขาอาจจะใช้คนอื่นส่งให้ อีเมลถึงไม่ตรงกับหน้าเว็บ

1. เห็นว่าไม่ควรทำครับ
  2. ความเห็นส่วนตัวที่ไม่ใช่ความเห็นผู้เชี่ยวชาญ ผมกลับคิดว่าผิดครับ เพราะปกปิด แต่ก็ต้องพิสูจน์ความผิดกันครับ ว่าจงใจทำ หรือโดนกลั่นแกล้ง

ถ้าพิสูจน์ได้ว่าเขาเป็นผู้ว่าจ้างให้ส่ง spam เขาก็ผิดจริงครับ
และไม่ควรทำอย่างยิ่งด้วย เพราะผู้ให้บริการ hosting
มีหน้าที่คงบคุมไม่ให้คนอื่น spam แต่ดันมาทำซะเอง

รับรองว่าเถียงกันไม่จบเพราะ e-mail maketing กับ spam ยังไม่ชัดเจน lol

ข้อแตกต่างของ email marketing อยู่ที่ความสามารถในการ opt-in กับ opt-out ครับ

ถ้าเป็น email แบบที่ต้องให้ผู้ใช้กรอก email เพื่อรับข่าวสาร = newsletter (เข้าโดยสมัครใจ อาจออกได้หรือไม่ได้ก็แล้วแต่)
email ที่อาจรวบรวมมา แต่อนุญาตให้ผู้ใช้เลือกได้ว่าจะไม่ต้องการรับ mail จากที่นั่นอีกต่อไป = email marketing (เข้าโดยถูกยัดเยียดให้ แต่อยากออกก็ออกได้ง่ายๆ และมีผลทันที)

ส่วน spam คือไม่ใช่ทั้งสองอย่าง เข้าก็โดนยัดเยียดให้เข้า แถมออกไม่ได้อีก

ส่งเมลล์แจ้งกลับไปเตือน เพราะมันเป็นการกระทำที่ไม่สมควร

ถ้าส่งมาแบบเยอะ ๆ และบ่อยครั้งอันนั้นน่าจะเข้าข่าย spam มากกว่า e-mail marketing อยากโฆษณาผมว่าถ้าเป็น Hosting ผมมองว่า Google Adword คุ้มกว่าครับ และที่สำคัญตอนนี้ 1700 บาท พี่กูให้มาใช้ซะให้คุ้มไปเลยครับ ของฟรีแบบนี้ใครยังไม่ได้ใช้ใช้ซะ อิอิ

เจอมาเยอะนะครับ แต่ชินละ ลบมันทุกวันเลย

ผมสนใจจะทำ e-mail maketing แบบที่ไม่ใช่ spam อยู่พอดี
ได้ข้อมูลจากกระทู้พอดี ขอบคุณ ว่าแต่ราคา e-mail maketing เนี่ยไม่รู้แพงไหมน๊ออออ

ผิดไหม ไม่ค่อยแน่ใจ แต่สมควรไหม ในความเห็น ไม่สมควร

หลงมาหนึ่งครั้ง ยังพอทำใจ