ขอคำแนะนำเบื้องต้นเรื่องประกันสังคมสำหรับเจ้าของธุรกิจโฮสติ้งครับ

อยากทราบว่าเจ้าของกิจการแบบบุคลธรรมดา (ร้านค้า) ที่ยังไม่ใช่นิติบุคคล

แล้วก็ทำงานแค่คนเดียว สามารถยื่นขอทำประกันสังคมได้หรือไม่ครับ

ถ้าสามารถทำได้ แล้วการส่งเงินสมทบคิดกันแบบไหน เท่าไหร่ ใครพอมีข้อมูลบ้างครับ

เจ้าของทำประกันสังคมเองไม่ได้ครับ ต้องเป็นลูกจ้างเท่านั้น

ไม่ก็ต้องไปสมัครหรือไปขอลงชื่อเป็นลูกจ้างในสถานประกอบการที่เข้าระบบ ซัก 3-6 เดือนก่อน แล้วก็ลาออก มาส่งประกันสังคมเองตาม มาตรา 39 ครับ

แล้วกรณีทำประกันสังคมโดยสมัครใจละครับ เข้าข่ายหรือไม่ครับ

http://www.sso.go.th/sites/default/files/userfiles/prm40250651.pdf

ไม่รวมการรักษาพยาบาลครับ คุ้มครองแค่ คลอดบุตร,พิการ,ตาย ครับ

แก้ไขครับ

ไม่ก็ต้องไปสมัครหรือไปขอลงชื่อเป็นลูกจ้างในสถานประกอบการที่เข้าระบบ ซัก 3-6 เดือนก่อน แล้วก็ลาออก มาส่งประกันสังคมเองตาม มาตรา 39 ครับ

จาก 3-6 เดือนต้องเป็นไม่น้อยกว่า 12 เดือนครับ

เหลือประกันชีวิตอย่างเดียวหรือเปล่าคะพี่

งี๊ มาทำอาชีพประกันดีกว่า ฮ่าๆ
เพิ่มอีก 1 บริการ อิอิ

ถ้าทำประกันสังคมแบบสมัครใจ แล้วก็คุ้มครองแค่นั้นจริงๆ

ไม่รวมค่ารักษาพยาบาล ก็ไม่ทำดีกว่าสำหรับคนบินเดี่ยวอย่างผม

ขอบคุณมากครับพี่ธี :slight_smile: