เซิร์ฟเวอร์แบคอัพค้าง หลังจากแบคอัพเสร็จ

ผมใช้ Admin Backup/Transfer ใน DA ในการสำรองข้อมูล โดยทำการโยนไฟล์ผ่าน ftp มาไว้เซิร์ฟเวอร์อีกตัว (อยู่คนละที่)
ปัญหาคือว่า เซิร์ฟเวอร์ที่ผมโยนไฟล์มาไว้จะค้าง/ช้ามากๆๆ หลังจากมีการแบคอัพเสร็จ/โยนไฟล์เสร็จ

เซิร์ฟเวอร์สำรองข้อมูลผม ติดตั้งแค่ OS ,ftp , ssh และไม่ได้ใช้งานอะไรนอกจากเอาไว้สำรองข้อมูล

สเปคคร่าวๆ
P4 3.0Ghz
Ram 1Gb
Hdd 320Gb
Network 100Mbps
ไอพีจริง

รบกวนเซียนทั้งหลายช่วยวิเคราะห์อาการทีครับ

**น่าจะผิดหมวด ย้ายได้เลยนะครับ

ปกติแค่ ftp ไฟล์ไปใส่ไม่น่าจะทำให้ server ค้างหรือช้าครับ
ลองดูใน message log ครับว่ามีแจ้ง error อะไรหรือเปล่า

อืมม ftp เฉยๆ ไม่น่าค้างนะครับ
ลองเช็คที่ hd ดูก่อนป่าวครับว่ามีปัญหารึเปล่า

hdparm -t /dev/sda

ตอนนี้เครื่องไม่ตอบสนองแล้ว พรุ่งนี้คงได้รื้อเครื่อง

ปั๊มหัวใจได้
อืม ถ้ารีบูทไม่ขึ้นก้อน่าจะต้องรื้อ แต่ถ้าขึ้นก็ดูที่ log file ด้วย

ไปโดน bad sector เปล่าครับนั่น

เอ่… เพิ่งเป็นหรือว่า เป็นนานแล้วนี่่ะครับ

-*-

ดูเหมือนจะเป็นอาการของ HDD ครับ

ของผมก็ค้างนะครับ
แบบนี้ปกติไหมครับ
[root@ns1 ~]# hdparm -t /dev/sda
/dev/sda:
Timing buffered disk reads:

[quote author=thaiman2521 link=topic=24550.msg234537#msg234537 date=1259708798]
ของผมก็ค้างนะครับ
แบบนี้ปกติไหมครับ
[root@ns1 ~]# hdparm -t /dev/sda
/dev/sda:
Timing buffered disk reads:

ตอนนี้แก้ไขได้เรียบร้อยครับ จัดการลง OS ใหม่ (อาการค้างหายซะงั้น)

แต่ก็กลัว Hdd อยู่เหมือนกันเพราะเริ่มมีเสียงดัง เวลาอ่าน-เขียน

หากเป็นผมๆเปลี่ยน HDD ใหม่ไปแล้วครับ หากถึงกับต้อง format hdd ลงใหม่… เพราะมันเสียเวลาเหมือนกัน แต่เปลี่ยน hdd ใหม่เท่ากับว่าแก้ปัญหา hdd ให้จบไป
อย่าเสียดายเงินค่า HDD ครับ

เสียหายทางข้อมูลบ่อยๆ เสียทั้งเวลา เสียทั้งข้อมูล ไม่น่าจะคุ้มหากแก้ปัญหากับแค่ format ใหม่.

Confirm เลยครับ ถ้าต้องลง OS ใหม่ก็ถือโอกาสเปลี่ยน Harddisk ไปเลยดีกว่าดีกว่า มาเสียเวลาอีกที

สั่งซื้อ Hdd ตัวใหม่เรียบร้อย ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ