ปรึกษาการจะมีเซิฟเป็นของตัวเอง

สวัสดีทุกๆ ท่านชาวไทยโฮส

คือนตอนนี้ทำเว็บน่ะครับแล้ว พร้อมกับบอร์ด เช่าโฮสเอาน่ะครับ

แต่ตอนนี้อยากจะอำนวยความสะดวกให้กับสมาชิกในการโหลดไฟล์
จึงอยากจะมีเซิฟเป็นของเว็บเพื่อที่จะได้เอาไฟล์มาให้โหลดได้ โดยไม่ต้องฝากไฟล์
(ไม่ได้เป็นไฟล์ละเมิดลิขสิทธิ์นะครับ ส่วนมากเป็นพวกไฟล์ทีวีต่างประเทศ MV ไรประมาณนั้น)
อยากจะให้ช่วยแนะนำว่าจะเริ่มยังไงดี ก็พอรู้เรื่องเซิฟอยู่บ้าง แต่ระบบไม่ค่อยรู้
เวลาจะเอาเครื่องไปวางเนี่ยเราจะต้องติดตั้งอะไรไปบ้าง ถ้าจะย้ายเว็บมาในเครื่อง
แล้วจะต้องปรับแต่งตรงไหนให้เวลาจะอัพไฟล์ผ่านทาง FTP ( อันนี้คงเหมือนอัพไฟล์ทำบอร์ด(มั้ง) )

งงกันไหม เหอะๆ ไม่รู้อธิบายไง เอาง่ายๆ คืออยากมีเซิฟเป็นของตัวเองแต่ตอนนี้เช่าโฮสเค้าอยู่
ติดตั้งอะไรบ้างถ้าจะทำ ส่วนเรื่องการวางนี่พออ่านๆ ได้เข้าใจล่ะ

เออแล้วถ้าเรามีเว็บไว้ที่โฮส (เช่าเหมือนเดิม) แต่มีเซิฟไว้โหลออย่างเดียวอีกที่ แต่ชื่อเว็บเดียวกันได้ไหมอ่ะ

ตอบอันหลังสุดละกันทำได้ คุณก็ทำ subdomain ชี้มา server คุณ เช่น download.xxx.com ก็ให้มาอีก Server นึง

WebServer ก็ใช้พวก lighttpd nginx เพื่อรองรับการ download file เยอะๆคับ เหมาะสุดๆคับ

โอ้วดีเลย เข้าใจล่ะครับว่าชี้โดเมนไปที่นั้น อ่อๆ ตอนแรกนึกว่าไม่ได้
ก็พอดีจะถามแบบนั้นแหละ แต่ตอนพิมพ์ๆ ไป งง เอง กลัวคนอื่น งง อ่อ งั้นก็เข้าใจถูกแล้ว

แก้ที่ dns server เครื่อง host คับ เช่น

download

เซิฟตัวดาวโหลดต้องลงอะไรด้วยไหมครับ

หาคนที่รับทำพวก file server เอาครับ

ถ้าแวๆนี้ เาจะเรียกว่า vip download

:wink:

มันเป็น vip downlaod ครับ ส่วนหากต้องการเช่าตอนนี้มี Atom เหลืออยู่ 1ตัวครับ เอา hdd มาเสียบเอง 2000 ต่อเดือน ถ้าไม่ได้มาเสียบเองก็640GB 800/เดือนครับ

อ่อ vip downlaod มันเป็นยังไงใครพอจะให้รายละเอียดได้มั้งป่ะ
ไม่อยากจะเช่าน่ะ อยากจะมีเป็นของตัวเอง คง HDD 1TB ถึงจะไหวน่ะ เหอะๆ หรือต้องเพิ่มในอนาคต

แล้วควรจะทำ Raid ด้วยไหม 1TB 2 ตัว ทำเรด 1 มันก็คือ 1TB แต่ความเร็วเพิ่มขึ้นถูกไหม
มันจะช่วยไรกับการโหลดนี้ป่ะครับ

ถ้าจะทำ vip download pm มาคุยกันได้ครับ ผมมีเครื่อง dell 1425 ให้คุณซื้อต่อราคาถูก สามารถเอา hdd sata ธรรมดามายัดเพิ่มได้ script vip ก้อมีให้ใช้ครับ

Raid1 เพิ่มความเร็วแค่เรื่อง read ครับ
แต่ความเร็วในการ write ตกลง

ถ้ากรณีผม โหลดอย่างเดียว มันช่วยได้ไหมครับ

ถ้าไม่ห่วงเรื่องความสำคัญของข้อมูล แนะนำเป็น raid0 ครับ

ขอบคุณครับ อืมๆ ก็พอเข้าใจหลายเรื่องเลยล่ะ แต่ถ้าไม่ทำ raid จะดีไหมสำหรับเซิฟโหลด

แต่ที่จะทำนี่ไม่ได้ทำแบบ VIP อ่ะนะ อยากทำเอาไว้โหลดสำหรับสมาชิก แต่มันคงเหมือนๆ กัน