จะทำธุรกิจเก็งกำไรโดเมน...แนะนำหน่อยครับ มีคำถามหลายข้อครับ

คือผมก็สนใจด้านนี้นะลองหาความรู้แล้วแต่มีบางอย่างก็ยังไม่มีข้อมูลจึงต้องรบกวนเพื่อนๆนะครับ
1.เว็บไหนที่บอกได้ว่า โดเมนเนมนี้ “เพิ่งถูกลบทิ้งจากสารบบ” (ไม่ใช่เพิ่งหมดอายุ) จะได้ตามไปพิจารณาและตามเก็บน่ะครับ

1. จดโดเมนเนมหลายตัว (60-100 ตัว โดยจะทยอยจด) ควรจดกับใครดีครับ ที่ปลอดภัย ซึ่งผมพอมีพื้นฐานเรื่องการย้ายโดเมนล็อกโดเมนบ้างน่ะครับ คือกลัวเจอเหตุการณ์ไม่คาดฝัน ที่นึกไม่ถึงน่ะครับ
  1. เคยเห็นแต่ไม่ได้จำ ลองค้นผ่าน google ครับ
  2. เอาแบบชัวร์สุดคงต้องจดกับ Registrar ไปเลย
  3. สมัยนี้เล่นพวกนี้ขายชื่อยากอยู่นะครับ ถ้าชื่อไม่สวยจริง ๆ ก็ยากครับ และคนทำธุรกิจนี้ก็เยอะไปหมด
    ชื่อสวย ๆ พอถูกลบแล้ว คนทั่ว ๆ ไปแย่งจดยากครับ

หามาได้แล้วครับ

www.ebub.com

มีโดเมน 3,4,5,6,etc. ตัวให้เลือกจด แต่คงจะต้อง Backorder กับที่ใหญ่ๆ ถึงจะจดทัน