ถามแบบไม่มีความรู้: บล็อกไม่ให้ใช้โปรแกรมช่วยดาวน์โหลดยังไง?

ผมไม่มีความรู้เรื่องลีนุกหรือ CentOS แต่อย่างใดเลยครับ

ผมจะอยากทราบวิธีการบล็อกไม่ให้ IDM โหลดหรือพวกโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดน่ะครับ ใช้ Apache นะครับ
ไม่ทราบว่ามันต้องใช้ สคริป หรือแก้ไขไฟล์ในเซิฟเวอร์ หรือยังไงหรอครับ

คือแบบคนไม่มีความรู้มาถามงั้นอะครับ เพราะตอนนี้คนโหลดไฟล์ในเว็บผมแล้วใช้ idm โหลด
จนเว็บมันอืดมากครับ ก็เลยอยากจะไม่ให้ใช้ idm โหลดครับหรือโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดอ่ะแหละครับ

รบกวนด้วยนะครับ

ห้ามการ split file ครับ

RewriteEngine On
RewriteCond %{HTTP:Range} !^$
RewriteRule ^downloads/.+$ - [F,L]

งงนิ๊ด ๆ

ขอบคุณมากครับ เดียวจะลองไปใช้ดูครับ ตอนนี้ hdd พังไปแล้ว - -"

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ยอดเยี่ยมเลยครับ ใช้งานได้ดีเลย

1. color=red ↩︎