เว็บโฮสต์มีการจำกัดแบนวิดท์ด้วยหรือครับ

ผมไม่เคยรู้มาก่อน และไม่แน่ใจว่าจริงหรือเปล่า ถ้าเว็บเราใช้ shared host เราต้องแย่งแบนวิดกับเว็บอื่นด้วย ผมนึกว่าshare เฉพาะพื้นที่ และ ไอพีเท่านั้น

ถ้าเป็นจริงจะทำยังไงได้ครับ เพราะผมมีเว็บนึง ช่วงกลางวันจะช้ามาก จะเร็วก็หลัง 5 ทุ่มโน่นแล้ว

โทรไปบอกบริษัทแล้ว เขาว่าไม่ได้ช้าเฉพาะของผมคนเดียว :dry:

เหมือนว่าผมไม่มีทางเลือก ช่วยแนะนำทางออกให้หน่อยครับ

มีครับผม

มีแน่นอนครับ

แชร์ทั้งนั้นล่ะครับแบนวิดธ์

ถ้าหาทางออกไม่ได้ก็ย้ายโฮสดูครับเหอๆ

shared host มีการใช้พื้นที่ แบนด์วิดท์ และทรัพยากรของระบบร่วมกันนะครับ จะมีการจำกัดแบนด์วิทด์ไว้ว่าแต่ละ plan
สามารถใช้แบนด์วิทด์รวมสูงสุดได้ไม่เกินเท่าไร่ ถ้าใช้เกินเว็บก็จะถูก suspended ไว้ชั่วคราวครับ ในกรณีนี้น่าจะเป็นที่เว็บไซต์
(อาจจะไม่ใช่เว็บของเรา) ใช้งานเครื่องหนักทำให้เว็บอื่นๆ พลอยช้าไปด้วย หรืออาจจะเกิดจากอื่นๆ

[edit] แก้คำผิด

อืม เพิ่งจะรู้ครับ ถ้าอย่างนั้น ในกรณีที่เราใช้ shared host ที่เร็วดีตลอดนั้น แสดงว่าเราโชคดีมากๆ ใช่เปล่าครับ

และกรณีที่ช้าบ้างเร็วบ้าง นั้นถือว่าธรรมดา

ถ้าโฮสที่ใช้อยู่ stable จริง ก็ไม่น่าอืดมาก หรือบ่อยนักหรอกครับ

:smash: :smash:

bw หรือ dt

อยู่ที่เว็บด้วยแหละ คนเข้าเยอะก็อาจจะช้าธรรมดา

สรุปอย่างนี้ได้เปล่าครับ
ถ้าเป็น Dedicated Server นี่ไม่ต้องแบ่ง/แย่ง อะไรกับคนอื่นเลย

ส่วน shared host นี่ ต้องแบ่ง/แย่งกับคนอื่น ทุกอย่างเลย ใช่เปล่าครับ

ใช่ ถุกต้องแล้ว

โฮสผมไม่มีการ limit BW ไว้ครับ
โดยใช้ limit ตามค่า Data Transfer ต่อเดือนของแต่ละ package เนื่องจากไม่ได้ให้ไว้เวอร์ ใช้เยอะก็ต้องจ่ายเยอะตาม package ที่สูงขึ้นครับ

หากเช่าโฮสที่ให้ Unlimited Transfer ต่อเดือน หรือโอสที่ให้เยอะๆในราคาถูกๆ เขาก็มักจะ limit bw เอาไว้ว่าแต่ละ connection วิ่งได้สูงสุดกี่ Kb โดยแต่ละไฟล์อาจจะเร็วไม่เท่ากันโดยจำแนกตามประเภทของไฟล์หรือขนาดของไฟล์

unlimite = อันตรายย

555