สายเพียง 5 นาที!

วันนี้เจ้าคุณแม่กับน้องสาวสุดที่เลิฟจะกลับบ้านที่ต่างจังหวัด หนู๋ก็โืทรไปจองตั๋วให้ตั้งแต่เมื่อวาน เค้าบอกว่า รับตั๋ว 6 โมงเย็น โอเคครับ ถ้าผมไปไม่ทันจะโทรไปบอกนะครับ จะให้ยืนยัน แล้วรบกวนเก็บตั๋วไว้ให้ด้วย วันนี้ตอนเย็นไปขับรถไป จ๊ากรถติด ฝนตก น้ำท่วม 6 โมง 5 นาทีแล้ว โทรไปบอกบริษัทรถทัวร์ก่อนดีกว่า โทรไปปุ๊บ

หนู๋เองฮะ : สวัสดีครับ พอดีผมจองตั๋วไ้ว้ตั้งแต่เมื่อวาน
พนง : ชื่ออะไรค่ะ
หนู๋เองฮะ : … ครับ รถติดอยู่ครับ ผมคงไปไม่ทัน 6 โมงเย็น
พนง : ช่วยไม่ได้ ตั๋วถูกตัดขายไปแล้ว เป็นความผิดของคุณที่มาไม่ทัน
หนู๋เองฮะ : !@#$$%%%^ งง

ปรี๊ดแตก ทีรถออกช้าเป็น ชม. ไม่เคยบ่น สาดดด นี่จองไว้ตั้งแต่เมื่อวานมาบอกว่าไปไม่ทัน 6 โมง ไม่ถึง 5 นาทีมึงขายตั๋วไปแล้ว บร๊ะเจ้าโจ๊ก แล้วที่เมื่อวานบอกไว้ก่อนหล่ะ ที่ผ่านมาก็จองไว้ตลอด ไปไม่ทันก็จะโทรบอก บางทีหมอชิตก็เข้าใจยาก รถติดเป็นพักๆ บทสนทนาหลังจากนั้นก็ด่ากระจาย มีมาอ้างด้วยว่า คอมมันอ้างอิงเวลาโลก

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า กรุณาตรงต่อเวลา ถึงแม้คนอื่นจะไม่เคยตรงเวลากับเรา

บางทีนะเรายังช่วยเหลือลูกค้า นิดๆ หน่อยๆ เราก็ยังผ่อนปรนให้ จ่ายช้าบ้าง ไม่จ่ายบ้าง คุยกับลูกค้าก็ดี มาเจอ พนง. มันพูดซะ เฮ้อ หนู๋รับไม่ได้จริงๆฮะ

ถึงว่าไม่รับโทรศัพท์ ที่แท้โทรไปจีบสาวรถทัวร์อยู่ lol

โทรมาตอนไหนหว่า

เดี๋ยวพี่จะปริ๊ดแตกด้วย :smash: ครั้งก่อนไม่ใช่ 5 นาที … มันชั่วโมงกว่า :smash: :smash: :smash:
เกือบจะทุบห้องแล้ว :smash: :smash: :smash:

ปริ๊ดปริ๊ดปริ๊ดปริ๊ด :blink: