มีคำถามมากมายเลยครับ ^^ ไม่รู้ตั้งห้องไหน รวมๆไว้เลยละกัน รบกวนด้วยครับ

คือมีคำถามหลากหลายเลยครับ ถามทีเดียว กระทู้เดียวเลยดีกว่า

1. Pligg มันกินทรัพยากรเครื่องยังไงครับ อยากทราบ

2. การทำ ซับโดเมนแยกโฮส แบบ co.cc แต่เอาไว้ใช้เอง เราจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ

3. หากทรัพยากรไม่เพียงพอเราจะแก้อย่างไรได้บ้าง CPU RAM

1. Pligg มันกินทรัพยากรเครื่องยังไงครับ อยากทราบ
    db ใช้ไปแล้วมันจะบวม ทำให้ต้องคิวรี่กันนานขึ้น + ปลั้กอิน อันนี้กินกำลัง cpu ไม่ใช่เล่น

2. การทำ ซับโดเมนแยกโฮส แบบ co.cc แต่เอาไว้ใช้เอง เราจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ
    รอข้างล่างมาตอบ

3. หากทรัพยากรไม่เพียงพอเราจะแก้อย่างไรได้บ้าง CPU RAM
    ถ้าทุนน้อยให้ปรับที่ sw ให้เหมาะกับเครื่องเราจะรับใหว อย่าโลภ ใส่ตัวเลขเยอะๆ ถ้าทุนพอมีบ้างให้อับเกรด hw

pligg อันที่จริงก็ไม่ได้กินระบบมากเท่าไหร่นะครับ ถ้าปรับ table index เป็น

1. dns master ซักตัวก็พอ

2. ปรับให้ใช้งานลดลง

ในส่วนของ pligg สามารถที่จะปรับแต่งให้ กินระบบน้อยที่สุด ได้ไหมครับ ไม่ใส่พวกสคริปเช็คบอท + ปลั๊กอินแปลกๆ