อยากให้มีการจัดอันดับกระทู้ความรู้ประจำเดือน

อยากให้มีการจัดอันดับกระทู้ความรู้ประจำเดือนจังเลยครับ เอาแบบคัดมาซัก 2-3 กระทู้ที่อ่านแล้วมีประโยชน์มากๆครับ

เช่น…

กระทู้ประจำเดือน มกราคม
1…
2…
3…

กระทู้ประจำเดือน กุมภาพันธ์
1…
2…
3…

เอาไว้เผื่อมีใครไม่ได้เขามาอ่านช่วงนั้น แล้วกลับมาอ่านใหม่ช่วงปลายเดือน จะดีมากเลยครับ เพราะผมเห็นกระทู้ดีๆ บางกระทู้ จมหายไปใหนแล้วก็ไม่รู้…

อันนี้เป็นแนวความคิดน่ะครับ ถ้าสามารถทำได้จะดีมากเลยครับ ถามว่าใครได้ประโยชน์ บอกเลยครับว่า เพื่อนๆ THT ในนี้จะได้ประโยชน์จากโครงการนี้แน่นอนครับ :slight_smile:

Edit1 :: แก้ไขคำผิด

ดีเหมือนกันครับ

ถ้ามีได้ก็จะเป็นประโยชน์มาก :smiley:

ที่จริงกระทู้ดีๆก็จะถูกแขวนไว้ด้านบนอยู่แล้วนี่นา
แต่ถ้ามีจัดอันดับก็ดี เป็นการเพิ่มสีสันและเน้นกระทู้ดีๆขึ้นอีก
กระทู้ใหนได้ก็แก้หัวข้อใหม่ให้เหมาะสม แล้วแขวนไว้
ไม่ทราบท่านอื่นๆคิดเห็นอย่างไร

ปกติเวลาดิฉันเข้ามา อันดับแรกที่ทำก็คือคลิกตรง View New Posts ค่ะ สะดวกดี
แต่ก็เห็นด้วยกับข้อเสนอของคุณ SiamNice.com นะคะ (แต่ไม่รู้ว่าผู้ดูแลบอร์ด จะมีเวลามานั่งจัดอันดับให้หรือเปล่า) :angel:

เป็นความคิดที่ดีนะครับ แต่คุณ pizzaman จะมีเวลามาจัดอันดับหรือเปล่าน่ะครับ :slight_smile:

ก็ดีนะครับ สำคัญคือเราจะวัดกันยังไงละครับ ว่ากระทู้ไหน ดี - ไม่ดี

ผมเสนอว่า ถ้าจะทำแบบนั้น ถ้าเราคัดเลือกแล้วว่าเป็นกระทู้ที่มีประโยชน์

ก็เรียบเรียงใหม่ แล้วให้ผู้ที่ให้ข้อมูลละเอียดๆ ในกระทู้นั้น เป็นผู้ตรวจทาน

แล้วจัดทำเป็นบทความ ทำเป็นเรื่อง เป็นตอน เหมือนหนังสือ แล้วเปิดหัวข้อใหม่

ให้อ่านอย่างเดียว น่าจะโอเคนะครับ

เรื่องเรียบเรียงบทความ ผมอาสาให้เองก็ได้ครับ เพราะถนัดทางนี้อยู่แล้ว :stuck_out_tongue:

อีก 1 ไอเดียครับ

[quote]เป็นความคิดที่ดีนะครับ แต่คุณ pizzaman จะมีเวลามาจัดอันดับหรือเปล่าน่ะครับ

เอาสิครับ ผมขอรบกวนคุณ standhost เป็น moderator เรื่องนี้เลยไหมครับ :slight_smile:
คำถาม พวกนี้จะเอาไปอยู่หมวดไหน หรือจะต้องเปิดหมวดใหม่แล้ว
(เราสามารถย้ายกระทู้จะหมวดอื่นแล้วทิ้งลิงค์ไว้ได้ครับ) หรือยังไงดีครับ

เยี่ยมเลย ใครที่ไม่ได้เข้ามาบ่อยๆ จะได้หาได้ง่ายๆ

เป็นหมวดปักหมุดไปเลย :slight_smile:

ก็ดีนะครับ สำคัญคือเราจะวัดกันยังไงละครับ ว่ากระทู้ไหน ดี - ไม่ดี

ผมเสนอว่า ถ้าจะทำแบบนั้น ถ้าเราคัดเลือกแล้วว่าเป็นกระทู้ที่มีประโยชน์

ก็เรียบเรียงใหม่ แล้วให้ผู้ที่ให้ข้อมูลละเอียดๆ ในกระทู้นั้น เป็นผู้ตรวจทาน

แล้วจัดทำเป็นบทความ ทำเป็นเรื่อง เป็นตอน เหมือนหนังสือ แล้วเปิดหัวข้อใหม่

ให้อ่านอย่างเดียว น่าจะโอเคนะครับ

เรื่องเรียบเรียงบทความ ผมอาสาให้เองก็ได้ครับ เพราะถนัดทางนี้อยู่แล้ว :stuck_out_tongue:

อีก 1 ไอเดียครับ

เห็นด้วยกับความคิดของคุณ STANDHOST.COM มากครับที่ว่า "จะจัดทำเป็นบทความ ทำเป็นเรื่อง เป็นตอน เหมือนหนังสือ แล้วเปิดหัวข้อใหม่ ให้อ่านอย่างเดียว "

เสนอเพิ่มเติมว่า บทความที่ได้อยากให้เปิดเป็นบอร์ดขึ้นมาใหม่อีกบอร์ดเลยจะดีใหมครับ สามารถอ่านได้อย่างเดี๋ยวไม่สามารถโพสได้… :slight_smile:

ปล. งานนี้ได้ท่าน บ.ก. มาคุมงานเองผมว่าคงเป็นเรื่องที่สุดยอดเลยครับ :stuck_out_tongue:

คิดว่าเปิดหมวดใหม่ดีกว่าครับ เป็นหมด บทความ จะได้เข้าอ่านง่ายๆ และหาง่ายด้วย

หาคนที่ถนักแต่ละด้าน มาช่วยกัน โดยผมจะเป็นแกนนำให้เองครับ

คอยรวบรวม จัดเรียง ดูแลเรื่องภาษา และความถูกต้องบางงส่วน

[color=red]ผมอาสาคนแรก ที่จะดูเรื่อง Hardware ทุกรูปแบบครับ

ทั้งตัวเครื่อง ระบบเครือข่าย การอัพเกรดต่างๆ การเลือกซื้อ แนะนำแหล่งซื้อ เป็นต้นครับ[/color]

ส่วนด้าน software และเรื่องอื่นๆ ก็ลองอาสากันเข้ามานะครับ ช่วยกันคนละไม้คนละมือ เพื่อวงการของเราจะได้มั่นคง และแข็งแรงครับ :wink:

ดีครับ เดี่ยวเผื่อว่างๆ จะได้เขียนบทความส่งบ้าง :smiley:

คิดว่าเปิดหมวดใหม่ดีกว่าครับ เป็นหมด บทความ จะได้เข้าอ่านง่ายๆ และหาง่ายด้วย

หาคนที่ถนักแต่ละด้าน มาช่วยกัน โดยผมจะเป็นแกนนำให้เองครับ

คอยรวบรวม จัดเรียง ดูแลเรื่องภาษา และความถูกต้องบางงส่วน

[color=red]ผมอาสาคนแรก ที่จะดูเรื่อง Hardware ทุกรูปแบบครับ

ทั้งตัวเครื่อง ระบบเครือข่าย การอัพเกรดต่างๆ การเลือกซื้อ แนะนำแหล่งซื้อ เป็นต้นครับ[/color]

ส่วนด้าน software และเรื่องอื่นๆ ก็ลองอาสากันเข้ามานะครับ ช่วยกันคนละไม้คนละมือ เพื่อวงการของเราจะได้มั่นคง และแข็งแรงครับ :wink:

เรียบร้อยครับ หากคุณ Standhost หรือสมาชิกท่านใด เห็นบทควาใดน่าสนใจ จะ rewrite และนำไปบรรจุไว้ในนั้นได้สะดวกเลยครับ หากมีจำนวนมากขึ้น จะแบ่งกลุ่ม ก็ค่อยว่ากันอีกที ขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับ

อ้อ ฟอรั่มดังกล่าว คุณ Standhost จะเป็น moderator มีสิทธิในการดูแลบอร์ดในนั้นครับ