สงสัยครับ

Server ผมแรม 1GB ครึ่ง เป็น ecc หมด 2562 + 5122 (เพิ่งใส่เพิ่มไป 1GB)

แต่ที่ส่งสัยว่าเพิ่งใส่แรมเพิ่ม และเปิดเครื่องได้ยังไม่ถึง 9 ชม. เลยและเวลาตอนนั้น ใกล้ตี 4 ครึ่งซึ่งคนใช้งานแทบไม่มีเลย แต่ทำไมแรมมันเหลือน้อยมากๆ ครับ

ปล. สาเหตุที่เพิ่มแรม 1gb เพราะเมื่อก่อนมันไม่พอครับ พอใส่ไปมันก็ลดลงแทบหมดอีก สงสยมากไม่รู้นอนไปตื่นมาแรมมันจะหมดจนไปใช้ Swap และจะทำให้เครื่องค้างอีกหรือเปล่าก็ไม่รู้ :huh:

ปล. ผมลอง Stop
-httpd
-mysqld
-proftpd
-vm-pop3d

แล้ว แรมกระดิกคืนมานิดเดียวจริงๆ ครับ จาก 2xxxxx เป็น 3xxxxx

นี้ครับ จะเห็นว่ามันลดลงมาเรื่อยๆ เลยครับ

พรุ่งนี้พื่นมาเครื่องค้างทำไงเนี้ย

โอ้ๆๆ แบบนี้ส่งสัยจะค้างแน่ Reboot และไปนอนดีกว่าพรุ่งนี้ค่อยว่ากัน พี่ๆ คนไหนทราบบอกทีนะครับว่าสาเหตุมาจากอะไรครับ

งาน host หนักไหมเนี่ย
อยู่ ถึง ตึสี่ กว่า ไม่ได้นอน
กำไร นิดเดียว เครือ่งไม่มีปัญหา หนักนะเนี่ย
ขนาดยังไม่ล่ม ถ้า ล่ม คงไม่ได้นอน
คิดแล้วเศร้า

ไม่ต้องตกใจครับน้องหนึ่ง

สังเกตุให้ดีๆ ที่จะนวน cache มันมากขึ้น เพราะว่า ระบบมันจะกันไว้เป็น cache ครับ

และมันยังเหลือให้ระบบรันได้อีก 200 กว่าเมก ถือว่าโอเคครับ

ถ้าระบบเริ่มไปใช้ Hdd SWAP มากขึ้น จาก 0 เพิ่มขึ้นเป็น ร้อยๆ เม็ก นั่นแหละครับ กำลังอันตราย

เพราะว่าแรมไม่พอ มะนเลยหันไปใช้ HDD แทนแรม เมื่อนั้น HDD จะทำงานหนักมาก และน็อคไปในที่สุด

ต่อให้เพิ่มเป็น 4 กิ๊ก ก็หมดครับ เพราะมันเก็บเป็น cache

เมื่อก่อนตอนที่ใช้แรม 1 กิ๊ก ก็เป็นแบบนี้ แล้วเพิ่มเป็น 4 กิ๊ก ก็ตกใจเหมือนกัน ว่าทำไมมันเหลือแค่ 100 กว่าเมก :lol:

free ตั้ง 200mb O_O

เครื่องผม ram 2gb free แค่ 50mb เอง

ขอบคุณมากครับพี่นัฐ

พอดีผมเพิ่มมาดูแลเครื่องเอง (ปกติจ้างเค้า) เลยตกใจครับ เพราะตอน 512MB มันก็ลดลงเรื่อยๆ จนไปใช้ SWAP และค้างไปเลย เมื่อวานใส่เพิ่มไป 1GB พอจะนอนกลับไปดู มันลดลงน่าใจหาย กลัวหลับไปและตื่นมามันจะไปใช้งาน SWAP จนเครื่องค้างอีกครับ

ขอบคุณมากครับที่ให้คำตอบ สบายใจและ :smiley:

ปล. ปล่อยไก่เลยเรา

ถามนิดครับ ระบบมันกัน cache ไว้เพื่ออะไรครับ มันไม่ได้เป็นแบบที่ผมเข้าใจหรือ แบบไม่ใช้ก็ไปอยู๋ที่ free ถ้าจะใช้แล้วค่อยเอาไป สงสัยครับ

ขอบคุณมากครับพี่นัฐ

พอดีผมเพิ่มมาดูแลเครื่องเอง (ปกติจ้างเค้า) เลยตกใจครับ เพราะตอน 512MB มันก็ลดลงเรื่อยๆ จนไปใช้ SWAP และค้างไปเลย เมื่อวานใส่เพิ่มไป 1GB พอจะนอนกลับไปดู มันลดลงน่าใจหาย กลัวหลับไปและตื่นมามันจะไปใช้งาน SWAP จนเครื่องค้างอีกครับ

ขอบคุณมากครับที่ให้คำตอบ สบายใจและ :smiley:

ปล. ปล่อยไก่เลยเรา

ตอนแรกจ้างที่ไหนหรือครับ
แนะนำหน่อยสิ
pm ก้ได้ครับ

ตอนแรกจ้างที่ไหนหรือครับ
แนะนำหน่อยสิ
pm ก้ได้ครับ

จ้างน้องที่เชียงใหม่ครับ เครื่องละ 500 ต่อเดือน

แต่ตอนนี้เลยมีเครื่องใหม่เลยมาดูแลเองครับ จะได้รู้อะไรได้อีกมาก แต่ตอนนี้ยัง งูๆ ปลาๆ อยู่เลย ไล่ถามคำสั่ง shh บางตัวจากพี่ๆ ใน msn อยู่เลยครับ :stuck_out_tongue:

อธิบายคร่าวๆ ก็คือ มันจะเอาไฟล์ที่เรียกใช้จาก HDD บ่อยๆ มาเก็บไว้ในแรมนั่นแหละครับ

เพราะแรมทำงานได้เร็วกว่า HDD ทำให้ไม่ต้องไปเรียกไฟล์จาก HDD บ่อยๆ ช่วยให้ HDD ทำงานน้อยลงด้วยครับ

ขอบคุณครับ ที่ให้ความรู้อีกแล้ว