วันนี้ไปบ้านเด็กเร่ร่อนมา เลยเอารูปมาฝากครับ

เหตุเริ่มจากที่ รร เพื่อนผมมีโครงการจิตอาสาครับ โดยนักเรียนจะต้องนำสมุดทำความดีไปบันทึกตามแต่ความดีที่กระทำครับ

บางคนอาจคิดว่ามันงี่เง่ามากที่เด็กนักเรียนมัธยมศึกษาตอนปลายจะต้องมานั่งทำเรื่องพวกนี้

แต่ผมว่ามันเป็นเรื่องที่ดีนะครับ และหายากมากด้วยที่จะมีเด็กทำจริงๆ ไม่ make สมุดเอาเอง

คนเราถ้าเลือกได้ ไม่มีใครอยากเกิดมาไม่มีโอกาส, ในเมื่อเรามีโอกาสแล้ว ก็อย่าทำตัวน่าสมเพช เวทนา รังเกียจคนที่ไม่มีโอกาสเลยครับ

งานครั้งนี้ได้ idea มาจาก กระทู้ที่คุณ Yourthaihost เคย post ไว้ ครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

น้องๆน่ารักกันมากๆเลยครับ เป็นเด็กดี เชื่อฟังพี่ๆดีครับ ถึงจะมีบางคนดื้อไปบ้าง แต่ก็ดื้อตามประสาเด็กเหมือนที่ผมเคยเป็นตอนยังเล็กครับ ^^

เริ่มต้นพี่ๆเข้าไปเลี้ยงข้าวน้องๆครับ เป็นข้าวผัดใส่กล่อง มีน้องๆบางคนเก็บไปฝากแม่ด้วยครับ

จากนั้นก็เริ่มสันทนาการ~ เต้นๆๆๆๆๆ เหนื่อยดีครับ

เสร็จแล้วก็แจกขนม, ปีโป้, etc

กิจกรรมที่เตรียมไปก็ไม่ได้ใช้เหมือนที่พี่ Yourthaihost บอกเลยครับ

พี่ๆเหนื่อยมากครับ ยังไม่ได้กินข้าวตั้งแต่เช้ายันกลับเลย แต่มีความสุขมากๆครับ รักน้องๆทุกคนเลย เป็นเด็กดีมากๆ

ปัญหาที่เกิดก็มี เพื่อนบ้านรำคาญเสียงพวกผมครับ โดนว่ากันไป ยังไงก็ขอโทษด้วยนะครับ

ปล. คนถ่ายฝีมือห่วยนะครับ

ไปที่เดียวกันกับผมมาหรอครับพี่

EDIT ลองดูรูปและน่าจะใช่ แต่น้องๆไม่คุ้นเลย แหะๆ

ที่ไหนเอ่ย

ผมจำรายละเอียดสถานที่ไม่ค่อยได้ จำได้แค่ว่าอยู่แถวๆหลังสำโรงครับ เลยซอยมหาวงศ์ไป เดี๋ยวพรุ่งนี้ถามเพื่อนแล้วจะเอารายละเอียดที่อยู่มาขึ้นให้อีกครั้งนะครับ

ฝึกอีกนิด…ถ่ายแนว Life ได้สบายนะคนๆนี้ :slight_smile:

ใจดีจังเลยครับ อยากไปมั่ง