กล่อมทารกน้อยให้หลับสบายด้วยลินุกซ์?

รายงานข่าวเช้านี้ขอเสนอเรื่องน่ารักๆ เพื่อเริ่มต้นวันใหม่ของการทำงานด้วยความสุขก็แล้วกันนะครับ เรื่องของเรื่องก็คือ คุณพ่อโปรแกรมเมอร์หัวใสรายหนึ่งได้รับคำสั่งจากศรีภรรยาให้กล่อมทารกน้อยด้วยการเขย่าที่นั่ง(ที่ยึดกับเบาะรถยนต์ได้)เบาๆ แต่ด้วยความขี้เกียจ คุณพ่อท่านนี้ก็เลยเขียนสคริปท์บนลินุกซ์ (Linux) ให้ช่วยจัดการเรื่องนี้ให้ อยากทราแล้วใช้ไหมครับว่า เขาทำอย่างไร? ไปดูกันต่อเลยดีกว่าครับ
macjonesnz แก้ปัญหานี้ด้วยการเขียนสคริปท์สั้นๆ ขึ้นมาชุดหนึ่งบน Linux Ubanto เพื่อสั่งควบคุมให้ไดรฟ์ CD-ROM ให้เปิด-ปิดถาดใส่แผ่นดิสก์เข้าออกตลอดเวลา จากนั้นผูกเชือกจากถาดใส่แผ่นดิสก์เข้ากับที่นั่งติดเบาะรถยนต์ที่ทารกน้อยกำลังหลับไหลอยู่ จัดระยะห่างให้เหมาะสม เพียงแค่นี้ที่นั่งก็จะถูกเขย่าไปมาด้วยความแรงกำลังดี ทารกน้อยก็จะหลับสบาย

อืม…คิดกันไปได้นะคนเรา ก็เอาเป็นว่า ถ้าคุณพ่อท่านนี้คิดวิธีป้อนข้าวโดยอัตโนมัติด้วยลินุกซ์ได้เมื่อไร จะนำมาเล่าสู่กันฟังอีกทีก็แล้วกันนะครับ :stuck_out_tongue:

http://www.youtube.com/user/macjonesnz

ข้อมูลจาก: Neotorama | [เอ.อาร์.ไอ.พี, www.arip.co.th]

สุดยอดไอเดีย สุดยอดคุณพ่อ … สงสัย ถ้าเด็กน้อยคนนี้โตขึ้นมา คงจะเป็นเซียน Linux ไปเลย :slight_smile:

คุณพ่อขี้เกียจอ่ะดิ

เจ๋งมาเลยครับ แต่ลูกผมสามขวบแล้ว คงไม่เหมาะ สุดยอดครับ

คุ้มค่า cdrom พังมั้ยนั่น

ไอเดียดีจริงๆ 555+

คนคิด ถือว่าเป็นคนที่ใช้งานอุปกรณ์ได้คุ้มค่าจริงๆ

น่ายกย่อง หุหุ lol lol

ไอเดียแหล่มมากกก

ตอนนี้ ซีดีรอม ราคาถูกมาก

ผมยังจำได้ สมัยก่อน

เดี๋ยวต้องนำมาใช้สักหน่อย อิอิ

ซีดีรอมพังๆเยอะเชียว เครื่องพีซีไม่ได้ใช้เยอะเหมือนกัน

เออ… เอามาแปลงทำเป็นเครื่องป้อนนมลูกได้นี่ก็เข้าท่านี่แหะ lol

What is ubanto ?

ช่างคิดนะคนเรา

คงพิมพ์ผิดกระมังครับ ?